BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 657/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 28 tháng 02 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định Hải quan 4 tại Thông báo số 180/TB-KĐ4 ngày 21/5/2021 (thay thế Thông báo kết quả phân tích số 240/TB-KĐ4 ngày 19/2/2020), ý kiến của Tổ chức Hải quan thế giới và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo:

Ống địa kỹ thuật làm bằng vải mã hàng HG120/120NW kích thước 1.5m*9.5m. Hàng mới 100%. (Mục 1 Phụ lục Tờ khai)

2. Đơn vị xuất/ nhập khẩu: Công ty TNHH MTV Thương mại Xuất nhập khẩu Phụng Anh DC. Địa chỉ: Số 20, đường Nguyễn Thiệp, phường An Hải Tây, quận Sơn Trà, Tp. Đà Nẵng. MST: 0401654070.

3. Tờ khai số: 10228768794/A11 ngày 23/10/2018 đăng ký tại Chi cục Hải quan cửa khẩu Cảng Đà Nẵng - Cục Hải quan thành phố Đà Nẵng.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Ống địa kỹ thuật, dạng ống (kín 2 đầu); được may từ sản phẩm dệt gồm 02 lớp (01 lớp vải dệt thoi từ sợi dạng dải (chiều rộng < 5mm) chiếm 80% và 01 lớp phớt từ xơ polypropylene chiếm 20%, chiều dài 14,8m, chiều rộng khi ép phẳng 4,75m; dọc theo thân ống có các cổng bơm (các cổng bơm là hình trụ tròn có cùng kích thước: chiều cao 0,7m và đường kính miệng cổng 0,45m, gắn dây buộc bên ngoài. Tham khảo công văn số 01/PAC ngày 11/6/2019 của doanh nghiệp thì mặt hàng dùng trong đê quai lấn biển, đảo nhân tạo, đê phá sóng, đê bao bảo vệ bờ, mỏ hàn cầu tàu, bờ tạm làm biện pháp thi công.

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Ống địa kỹ thuật, dạng ống (kín 2 đầu); được may từ sản phẩm dệt gồm 02 lớp (01 lớp vải dệt thoi từ sợi dạng dải (chiều rộng < 5mm) chiếm 80% và 01 lớp phớt từ xơ polypropylene chiếm 20%, chiều dài 14,8m, chiều rộng khi ép phẳng 4,75m; dọc theo thân ống có các cổng bơm (các cổng bơm là hình trụ tròn có cùng kích thước: chiều cao 0,7m và đường kính miệng cổng 0,45m, gắn dây buộc bên ngoài. Tham khảo công văn số 01/PAC ngày 11/6/2019 của doanh nghiệp thì mặt hàng dùng trong đê quai lấn biển, đảo nhân tạo, đê phá sóng, đê bao bảo vệ bờ, mỏ hàn cầu tàu, bờ tạm làm biện pháp thi công.

thuộc nhóm 59.11 “Các sản phẩm và mặt hàng dệt, phục vụ cho mục đích kỹ thuật, đã nêu tại Chú giải 7 của Chương này.”, phân nhóm 5911.90 “- Loại khác:”, mã số 5911.90.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này thay thế Thông báo kết quả phân loại số 1900/TB-TCHQ ngày 24/3/2020 của Tổng cục Hải quan./.