BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 2167/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 03 tháng 4 năm 2020 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC;
Trên cơ sở kết quả phân tích tại Thông báo số 290/TB-KĐ6 ngày 18/6/2019 và Công văn số 259/KĐ6-NV ngày 22/8/2019 của Chi cục Kiểm định hải quan 6 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:
1. Tên hàng theo khai báo: Thanh hợp kim nhôm hình chữ U, đã sơn giả vân gỗ, dùng làm vật liệu trong sx đồ nội thất. Nhà sx: Yangli lier aluminum. KT: dài (từ 0.5 tới 6)m, rộng (từ 2 tới 5)cm, cao (từ 2 tới 10)cm. Mới 100% TQ sx (mục 10 PLTK) 2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH Thương mại & Xuất nhập khẩu Hoa Nam Địa chỉ: Số 26 LK9 Khu đô thị Văn Phú, phường Phú La, quận Hà Đông, Hà Nội. MST: 0108128277. 3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10267520540/A11 ngày 31/5/2019 đăng ký tại Chi cục HQ Cửa khẩu Hữu Nghị - Cục HQ tỉnh Lạng Sơn. |
4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Sản phẩm nhôm không hợp kim đã được cắt dập gia công định hình từ dải nhôm dày 0,5 mm thành dạng hình có tiết diện ngang chữ C chiều cao 51,5mm và rộng 88,5mm, bề mặt ngoài có hoa văn vân gỗ và sơn phủ, thường dùng trong xây dựng. Sản phẩm này thường được sử dụng trong xây dựng để ốp dán bằng keo vào các cấu kiện để trang trí hoàn thiện bề mặt công trình xây dựng. Theo khai báo hàng nhập khẩu có các kích cỡ khác nhau để phù hợp cho các cấu kiện có kích thước khác nhau. Sản phẩm sử dụng được ngay không cần phải gia công thêm. |
5. Kết quả phân loại: Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Sản phẩm nhôm không hợp kim đã được cắt dập gia công định hình từ dải nhôm dày 0,5 mm thành dạng hình có tiết diện ngang chữ C chiều cao 51,5mm và rộng 88,5mm, bề mặt ngoài có hoa văn vân gỗ và sơn phủ, thường dùng trong xây dựng. Sản phẩm này thường được sử dụng trong xây dựng để ốp dán bằng keo vào các cấu kiện để trang trí hoàn thiện bề mặt công trình xây dựng. Theo khai báo hàng nhập khẩu có các kích cỡ khác nhau để phù hợp cho các cấu kiện có kích thước khác nhau. Sản phẩm sử dụng được ngay không cần phải gia công thêm. thuộc nhóm 76.10 “Các kết cấu bằng nhôm (trừ nhà lắp ghép thuộc nhóm 94.06) và các bộ phận của các kết cấu bằng nhôm (ví dụ, cầu và nhịp cầu, tháp, cột lưới, mái nhà, khung mái, cửa ra vào và cửa sổ và các loại khung cửa và ngưỡng cửa ra vào, cửa chớp, lan can, cột trụ và các loại cột); tấm, thanh, dạng hình, ống và các loại tương tự bằng nhôm, đã được gia công để sử dụng làm kết cấu”, phân nhóm 7610.90 “- Loại khác”, phân nhóm “- - Loại khác”, mã số 7610.90.99 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.