BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 3161/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 21 tháng 5 năm 2019

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích tại thông báo số 190/TB-KĐ1 ngày 04/5/2018 của Chi cục Kiểm định Hải quan 1 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Thép thanh tròn trơn, không hợp kim, cán nóng S48C (hàm lượng C từ 0,38% trở lên & hàm lượng Mn dưới 1,15%) chưa tráng phủ mạ hoặc sơn, đường kính 42mm, dài 5500mm, theo tiêu chuẩn JIS G4051. Mới 100% (mục 01 PLTK).

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH Honda Trading Việt Nam

Địa chỉ: Số 23 Phan Chu Trinh, Phường Phan Chu Trinh, Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội. MST: 0102655453.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10192621096/A41 ngày 28/3/2018 đăng ký tại Chi cục hải quan Gia Thụy - Cục HQ TP. Hà Nội

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

Thép không hợp kim, hàm lượng C ≈ 0,540%, Mn ≈ 0,635%,... tính theo trọng lượng, dạng thanh tròn trơn, đường kính 42mm, cán nóng, chưa tráng, phủ, mạ hoặc sơn.

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thép không hợp kim, hàm lượng C ≈ 0,540%, Mn ≈ 0,635%,... tính theo trọng lượng, dạng thanh tròn trơn, đường kính 42mm, cán nóng, chưa tráng, phủ, mạ hoặc sơn

thuộc nhóm 72.14 “Sắt hoặc thép không hợp kim ở dạng thanh và que khác, chưa được gia công quá mức rèn, cán nóng, kéo nóng hoặc ép đùn nóng, nhưng kể cả những dạng này được xoắn sau khi cán”, phân nhóm “- Loại khác”, phân nhóm 7214.99 “- - Loại khác”, phân nhóm “- - - Loại khác”, mã số 7214.99.92 “- - - - Có hàm lượng carbon từ 0,38% trở lên và hàm lượng mangan dưới 1,15% tính theo trọng lượng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.