BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2622/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 24 tháng 4 năm 2020

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định 125/2017/NĐ-CP ngày 16/11/2017 của Chính Phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 122/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2016 của Chính phủ về Biểu thuế xuất khẩu, biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan.

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27 tháng 6 năm 2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục kiểm định hải quan 2 tại Thông báo số 181/TB-KĐ2 ngày 20/2/2020 (Thay thế Thông báo số 1703/TB-KĐ2 ngày 17/10/2019, thay thế thông báo số 1521/TB-KĐ2 ngày 18/9/2019) và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Viên nén đường Exelife, thành phần chính là đường và các thành phần phụ, không có tác dụng phòng bệnh hoặc chữa bệnh, nsx: MEDISTAR VIETNAM, 55 hộp*271 cartons 38 hộp* 1 cartons, hàng mới 100%#&VN

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty Medistar Việt Nam

Địa chỉ: Tổ dân phố Phú Diễn, phường Phú Diễn, Quận Bắc Từ Liêm, Thành phố Hà Nội

MST: 0105349849

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 30259536351/B11 ngày 21/06/2019 đăng ký tại Chi cục hải quan cửa khẩu cảng Hải Phòng khu vực III - Cục Hải quan thành phố Hải Phòng.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Mẫu yêu cầu phân tích là viên nén có thành phần chủ yếu là đường (hàm lượng ≈ 75% khối lượng), chiết xuất từ thực vật (hoài sơn, ích trí nhân, ý dĩ, hạt hẹ, phúc bồn tử, cam thảo...), đóng gói bán lẻ (1,2gx10 viên nén/lọ).

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: viên nén có thành phần chủ yếu là đường (hàm lượng ≈ 75% khối lượng), chiết xuất từ thực vật (hoài sơn, ích trí nhân, ý dĩ, hạt hẹ, phúc bồn tử, cam thảo...), đóng gói bán lẻ (1,2gx10 viên nén/lọ) thuộc nhóm 17.04 “Các loại kẹo đường (kể cả sô cô la trắng), không chứa ca cao.”, phân nhóm 1704.90 “- Loại khác:”, phân nhóm hai gạch “- - Loại khác:”, mã số 1704.90.99 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.