BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 456/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 21 tháng 01 năm 2019

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục kiểm định hải quan 2 tại Thông báo số 1927/TB-KĐ2 ngày 31/8/2018 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Rượu Jinro Plum Soju 13% (1 hộp =20 chai, 1 chai =360ml), nhà sản xuất HITEJINRO CO., LTD, hàng mới 100% (Mục 02).

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công Ty TNHH Hitejinro Việt Nam

Địa chỉ: 1907-1,T19, Keangnam Hanoi Landmark, E6, ĐTM Cầu Giấy, P.Mễ Trì, Q.Nam Từ Liêm, TP Hà Nội.

MST: 0107161144

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10204802625/A41 ngày 06/06/2018 đăng ký tại Chi cục hải quan cửa khẩu Cảng Đình Vũ- Cục Hải quan thành phố Hải Phòng.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Mẫu yêu cầu phân tích là rượu có nồng độ cồn ≈ 13% thể tích, dùng để uống, đóng chai 360ml; hương mận, tên thương mại Jinro Plum (theo tài liệu doanh nghiệp cung cấp mẫu được pha loãng từ rượu 50% độ cồn với nước, đường, hương hoa quả,... và xử lý đến nồng độ mong muốn).

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Rượu có nồng độ cồn ≈ 13% thể tích, dùng để uống, đóng chai 360ml, hương mận, tên thương mại Jinro Plum (theo tài liệu doanh nghiệp cung cấp mẫu được pha loãng từ rượu 50% độ cồn với nước, đường, hương hoa quả,... và xử lý đến nồng độ mong muốn).

thuộc nhóm 22.08 “Cồn ê-ti-lích chưa biến tính có nồng độ cồn dưới 80% tính theo thể tích; rượu mạnh, rượu mùi và đồ uống có rượu khác.”, phân nhóm 2208.70 “- Rượu mùi: ”, mã số 2208.70.10 “- - Có nồng độ cồn không vượt quá 57% tính theo thể tích” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.