BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2375/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 14 tháng 4 năm 2020

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định Hải quan 2 tại Thông báo số 1976/TB-KĐ2 ngày 14/9/2018 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo:

Mục 1 tờ khai hải quan: Chất làm sạch (refining agent) loại bỏ tạp chất trong quá trình sản xuất nhôm, TP: NaCl(CAS:7647-14-5), KCl (CAS:7447-40-7), CaF2(CAS:7789-75-5), Na2SiF6 (:10-15% CAS:16893-85-9). Hàng mới 100%

Mục 2 tờ khai hải quan: Chất làm sạch (deslagging agent) loại bỏ tạp chất trong quá trình sản xuất nhôm, TP:NaCl (CAS:7647-14-5),KCl (CAS:7447-40-7), CaF2 (CAS:7789-75-5), Na2SiF6:20-30% (CAS: 16893-85-9). Hàng mới 100%

Mục 3 tờ khai hải quan: Chất làm sạch nước nhôm (effective deslagging) loại bỏ tạp chất trong qt sx nhôm,dạng bột TP:NaCl(CAS:7647-14-5), KCl (CAS:7447-40-7), CaF2 (CAS:7789-75-5), Na2SiF6 (30-50% CAS:16893-85-9).Hàng mới 100%

2. Đơn vị nhập khẩu: Công ty TNHH Phát triển khoa học công nghệ ZHE LU;

Đ/c: Số 6 đường Trần Đăng Ninh, Khu phát triển đô thị 4B, phường Phú La, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội; MST: 0107715868.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10212076756/A11 ngày 18/7/2018 tại Chi cục Hải quan CK Cảng Hải Phòng KV3 - Cục Hải quan thành phố Hải Phòng

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Chế phẩm hóa học có thành phần chính là hỗn hợp muối clorua, florua của natri, kali, canxi và phụ gia, dạng bột, dùng trong quá trình sản xuất nhôm.

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Chế phẩm hóa học có thành phần chính là hỗn hợp muối clorua, florua của natri, kali, canxi và phụ gia, dạng bột, dùng trong quá trình sản xuất nhôm.

thuộc nhóm 38.24 “Chất gắn đã điều chế dùng cho các loại khuôn đúc hoặc lõi đúc; các sản phẩm và chế phẩm hóa học của ngành công nghiệp hóa chất hoặc các ngành công nghiệp có liên quan (kể cả các sản phẩm và chế phẩm chứa hỗn hợp các sản phẩm tự nhiên), chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác”, phân nhóm “- Loại khác”, phân nhóm 3824.99 “- - Loại khác”, phân nhóm "- - - Loại khác”, mã số 3824.99.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.