BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2040/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 17 tháng 4 năm 2018

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 01/07/2015 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định Hải quan 2 tại thông báo số 3422/TB-KĐ2 ngày 15/11/2017, ý kiến của Cục Kiểm định Hải quan tại công văn số 564/KĐHQ-KĐ ngày 12/4/2018 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Cáp điện tàu thủy 2 lõi, lõi đồng không gắn đầu nối, cách điện bằng XLPE (không bọc nhựa), vỏ bọc lưới thép, vỏ ngoài SHF1 (cao su tổng hợp) 0,6/1kV CJPF96/SC 2x1,5SQMM, hiệu Jiangsu Honest. Mới 100% (Mục 01 tờ khai).

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty Cổ phần Công nghiệp điện Hải Phòng; địa chỉ: Số 3 Km 92, đường 5 mới, P. Hùng Vương, Q. Hồng Bàng, Hải Phòng; mã số thuế: 0200547512.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10164129512/A11 ngày 04/10/2017 tại Chi cục Hải quan Cửa khẩu Cảng Hải Phòng KVI - Cục Hải quan TP Hải Phòng.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Cáp điện có vỏ bọc cách điện bằng plastic, chưa được gắn đầu nối, điện áp hoạt động trong dải trên 80v và không quá 1000v, có cấu tạo: lớp vỏ bảo vệ ngoài cùng bằng plastic, sau đó là lớp lưới kim loại, tiếp đến là lớp cao su tổng hợp, trong cùng là hai dây dẫn có bọc lớp cách điện bằng plastic (lõi của mỗi dây được tạo thành từ bảy sợi kim loại có kích thước 1,5 SQMM).

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Cáp điện có vỏ bọc cách điện bằng plastic, chưa được gắn đầu nối, điện áp hoạt động trong dải trên 80v và không quá 1000v, có cấu tạo: lớp vỏ bảo vệ ngoài cùng bằng plastic, sau đó là lớp lưới kim loại, tiếp đến là lớp cao su tổng hợp, trong cùng là hai dây dẫn có bọc lớp cách điện bằng plastic (lõi của mỗi dây được tạo thành từ bảy sợi kim loại có kích thước 1,5 SQMM)

thuộc nhóm 85.44 “Dây, cáp điện (kể cả cáp đồng trục) cách điện (kể cả loại đã tráng men cách điện hoặc mạ lớp cách điện) và dây dẫn cách điện khác, đã hoặc chưa gắn với đầu nối; cáp sợi quang, làm bằng các bó sợi đơn có vỏ bọc riêng biệt từng sợi, có hoặc không gắn với dây dẫn điện hoặc gắn với đầu nối”, phân nhóm “- Dây dẫn điện khác, dùng cho điện áp không quá 1.000 V”, phân nhóm 8544.49 “- - Loại khác”, phân nhóm “- - - Loại không dùng cho viễn thông, điện áp trên 80 V nhưng không quá 1.000 V”, mã số 8544.49.41 “- - - - Cáp bọc cách điện bằng plastic” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.