BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 7018/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 28 tháng 11 năm 2018

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 01/07/2015 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi Cục Kiểm định Hải quan 2 tại thông báo số 3552/TB-KĐ2 ngày 30/11/2017, công văn số 392/KĐHQ-KĐ ngày 19/10/2018 của Cục Kiểm định Hải quan và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Thực phẩm chức năng: Đường ăn kiêng Sweetener Blister 150 tab, 150 viên/hộp, 9 hộp/thùng. thành phần: chất tạo ngọt, chất tạo xốp, chất ổn định. HSD: 03 năm từ NSX. (PCE là hộp) (mục 1 Tờ khai)

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH V.I.P Việt Nam; địa chỉ: số 127 Nguyễn Giản Thanh, P. An Khê, Q. Thanh Khê, Đà Nẵng; MST: 0401511280.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10148029070/A11 ngày 28/6/2017 đăng ký tại Chi cục HQ cửa khẩu Cảng Đình Vũ - Cục Hải quan TP. Hải Phòng.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

Chế phẩm có thành phần chính gồm natri cyclamat, saccharin, natri cacbonat,...ở dạng viên, đóng gói 150 viên/hộp, dùng làm chất tạo ngọt trong chế biến thực phẩm.

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Chế phẩm có thành phần chính gồm natri cyclamat, saccharin, natri cacbonat,...ở dạng viên, đóng gói 150 viên/hộp, dùng làm chất tạo ngọt trong chế biến thực phẩm.

thuộc nhóm 38.24 “Chất gắn đã điều chế dùng cho các loại khuôn đúc hoặc lõi đúc; các sản phẩm và chế phẩm hóa học của ngành công nghiệp hóa chất hoặc các ngành công nghiệp có liên quan (kể cả các sản phẩm và chế phẩm chứa hỗn hợp các sản phẩm tự nhiên), chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác.”, phân nhóm 3824.90 “- Loại khác”, mã số 3824.90.70 “- - Các chế phẩm hóa chất khác, dùng trong chế biến thực phẩm” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.