| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 3327/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 25 tháng 4 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 01/COCO/2025 ngày 12/02/2025 của Công ty cổ phần Tiếp vận COCO Việt Nam (MST: 0108797768) và hồ sơ kèm theo; Ý kiến của Chi cục Kiểm định Hải quan tại công văn số 40/KĐHQ-KĐ(B) ngày 22/4/2025,
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: 01 hộp sản phẩm gồm: 01 Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công (có chân đế đi kèm); 01 tờ hướng dẫn sử dụng; 01 dây sạc type C. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Cơ chế hoạt động: Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công (thiết bị thông báo) là một thiết bị thông báo được liên kết với phần mềm quản lý các tài khoản thanh toán không tiền mặt (Tingee), có chức năng thông báo số tiền đã nhận được bằng âm thanh; được sử dụng phổ biến tại các cửa hàng bán lẻ, nhà hàng, khách sạn, ... Thiết bị không tích hợp màn hình hiển thị. Một số thuật ngữ được sử dụng trong các phần trình bày dưới đây: + Tingee (phần mềm): Là một phần mềm quản lý các khoản thanh toán không tiền mặt và hỗ trợ quản lý dòng tiền. + Server (máy chủ): Là hệ thống được quản lý bởi ngân hàng/bên thứ ba nhằm kết nối các quá trình trao đổi và xử lý dữ liệu. + Bank (ngân hàng): Ngân hàng đã có các thỏa thuận hợp tác với Tingee. + User (người dùng): Là người dùng đã đăng ký tài khoản, liên kết tài khoản ngân hàng với Tingee. Thường là chủ các cửa hàng, chủ quán ăn,... Mỗi một user có thể sở hữu nhiều tài khoản ngân hàng (cùng hoặc khác ngân hàng) và sở hữu nhiều thiết bị thông báo tùy theo nhu cầu sử dụng. Lưu ý: Người dùng chỉ có thể sử dụng các số tài khoản thuộc các ngân hàng đã có thỏa thuận hợp tác với Tingee để liên kết với phần mềm. + Người chuyển tiền: người có nhu cầu chuyển khoản/thanh toán thông qua mã QR thanh toán do User đã đăng ký với phần mềm. + Thiết bị được định danh bằng số SN (Serial Number) được in trên tem dán ở đáy sản phẩm. Nguyên lý hoạt động được mô tả theo sơ đồ sau:
Cách thức sử dụng (1) User đăng ký và liên kết (các) tài khoản ngân hàng với phần mềm Tingee. (2) Liên kết Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công với tài khoản đã đăng ký: + Cài đặt kết nối mạng cho thiết bị: 4G (qua sim) hoặc wifi. Thiết bị sẽ tự động kết nối mạng sau khi bật/tắt nguồn ở các lần sử dụng sau. + Thiết bị được cài đặt với tài khoản của user đã đăng ký bằng số SN (Serial Number) và xác nhận liên kết bằng mã bảo mật do Tingee cung cấp. Mã xác nhận sẽ được Thiết bị thông báo bằng âm thanh. Mỗi một Thiết bị sẽ chỉ có một mã SN và chỉ được dùng cho một user. + Sau khi liên kết thành công, thiết bị hoàn thành cài đặt để sử dụng. + Khi thiết bị hoạt động sẽ thông báo các giao dịch báo có thành công qua chuyển khoản bằng âm thanh.Thiết bị sẽ phát ra âm thanh bằng thuật toán của thiết bị được thiết lập sẵn. Thiết bị sẽ đọc chính xác số tiền nhận được (đơn vị: Việt Nam Đồng). Lưu ý: + Thiết bị chỉ thông báo những khoản giao dịch qua chuyển khoản. + Các biến động số dư báo có sẽ phụ thuộc vào từng loại giao dịch quy định của ngân hàng user sử dụng. (3) Các nút chức năng trên thiết bị: Nút tăng /giảm âm lượng: Điều chỉnh âm lượng. Nút bật tắt nguồn: Bật/tắt thiết bị. Nhấn chức năng: Sử dụng để nghe lại giao dịch gần nhất. - Thông số kỹ thuật:
- Công dụng theo thiết kế: Thông báo số tiền chuyển khoản đến tài khoản nhận tiền thành công bằng âm thanh (thông qua loa tích hợp trên thiết bị). Không tích hợp màn hình hiển thị. | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số
thuộc nhóm 85.18 “Micro và giá đỡ micro; loa, đã hoặc chưa lắp ráp vào trong vỏ loa; tai nghe có khung chụp qua đầu và tai nghe không có khung chụp qua đầu, có hoặc không ghép nối với một micro, và các bộ gồm có một micro và một hoặc nhiều loa; thiết bị điện khuếch đại âm tần; bộ tăng âm điện ”, phân nhóm “- Loa, đã hoặc chưa lắp vào vỏ loa”, phân nhóm 8518.21 “- - Loa đơn, đã lắp vào vỏ loa”, mã số 8518.21.10 “- - - Loa thùng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần Tiếp vận COCO Việt Nam biết và thực hiện./.