BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 29002/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 13 tháng 10 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30/6/2025 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 0408/2025-CV tháng 8/2025 của Công ty TNHH URC Việt Nam (MST: 3700549827) và hồ sơ kèm theo;

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

 

Tên thương mại: Chocolate Flavour RR-042-023-3

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Hương Sôcôla - Chocolate Flavour.

Ký, mã hiệu, chủng loại: RR-042-023-3

Nhà sản xuất: Givaudan

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng:

Thành phần

(theo thứ tự giảm dần về trọng lượng)

Phần trăm theo trọng lượng

Propylene glycol

61-66%

Nước

14-19%

Màu caramel

7-12%

Chất tạo hương giống hệt tự nhiên (Nature-identical flavouring substance)

1-5%

Chất tạo hương nhân tạo (Artificial flavouring substance)

1-5%

Chế phẩm hương liệu Flavouring preparation

<2%

Chất tạo hương tự nhiên Natural flavouring substance

<0.01%

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Dùng để tạo hương sôcôla cho các sản phẩm thực phẩm. Tùy vào sản phẩm cụ thể sẽ có liều dùng thích hợp theo khuyến nghị của nhà sản xuất. Ứng dụng tham khảo và liu lượng (theo %): Sản phẩm bánh nướng: 0.2%.

- Thông số kỹ thuật:

+ Cảm quan: Ca cao, vani, mật ong

+ Màu: Nâu đến nâu đậm

+ Ngoại quan: Chất lỏng có độ nhớt thấp đến trung bình, đục-mờ

- Công dụng theo thiết kế: Dùng để tạo hương cho các sản phẩm thực phẩm

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, công văn ngày 25/8/2025 và thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Chocolate Flavour RR-042-023-3

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng:

Thành phần

(theo thứ tự giảm dần về trọng lượng)

Phần trăm theo trọng lượng

Propylene glycol

61-66%

Nước

14-19%

Màu caramel

7-12%

Chất tạo hương giống hệt tự nhiên (Nature-identical flavouring substance)

1-5%

Chất tạo hương nhân tạo (Artificial flavouring substance)

1-5%

Chế phẩm hương liệu Flavouring preparation

<2%

Chất tạo hương tự nhiên Natural flavouring substance

<0.01%

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Dùng để tạo hương sôcôla cho các sản phẩm thực phẩm. Tùy vào sản phẩm cụ thể sẽ có liều dùng thích hợp theo khuyến nghị của nhà sản xuất. Ứng dụng tham khảo và liều lượng (theo %): Sản phẩm bánh nướng: 0.2%.

- Thông số kỹ thuật:

+ Cảm quan: Ca cao, vani, mật ong

+ Màu: Nâu đến nâu đậm

+ Ngoại quan: Chất lỏng có độ nhớt thấp đến trung bình, đục-mờ

- Công dụng theo thiết kế: Dùng để tạo hương cho các sản phẩm thực phẩm

Ký, mã hiệu, chủng loại: RR-042-023-3

Nhà sản xuất: Givaudan

thuộc nhóm 33.02 “Hỗn hợp các chất thơm và các hỗn hợp (kể cả dung dịch có cồn) với thành phần chủ yếu gồm một hoặc nhiều các chất thơm này, dùng làm nguyên liệu thô trong công nghiệp; các chế phẩm khác làm từ các chất thơm, dùng cho sản xuất đồ uống”, phân nhóm 3302.10 “- Loại dùng trong công nghiệp thực phẩm hoặc đồ uống, mã số 3302.10.30 “- - Loại khác, không chứa cồn” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH URC Việt Nam biết và thực hiện./.