BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 24188/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 15 tháng 9 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30/6/2025 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số LGCNS/2025051503 đề ngày 15/5/2025 (nhận ngày 23/5/2025) và công văn bổ sung thông tin số 01/CNS2025073101 ngày 31/07/2025 (nhận ngày 04/08/2025) của Công ty TNHH LG CNS Việt Nam (MST: 0201762551) và hồ sơ kèm theo;

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã s do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thiết bị tường lửa Axgate 13000S.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị tường lửa để phát hiện và ngăn chặn các cuộc tấn công mạng bảo vệ hệ thống mạng nội bộ.

Ký, mã hiệu, chủng loại: 13000S

Nhà sản xuất: Axgate Co., Ltd

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã s: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Thiết bị Axgate 13000S là một giải pháp tường lửa thế hệ mới (Next Generation Firewall) tích hợp nhiều chức năng bảo mật tiên tiến, phù hợp với các tổ chức doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu lớn. Thiết bị này bao gồm các thành phần cứng chính sau:

+ CPU: 16 Core 2.9 Ghz x 2: giúp xử lí luồng dữ liệu mạng lớn với hiệu suất cao, hỗ trợ đa nhiệm các chức năng bảo mật nâng cao như IPS, DPI...

+ Bộ nhớ Ram: 96GB: cung cấp đủ bộ nhớ đ kết ni đng thời và lưu lượng.

+ Lưu trữ hệ thống SSD 250GB: dùng cho hệ điều hành và các thành phần hệ thống.

+ Lưu trữ nhật ký: SSD 4TB dùng để lưu trữ nhật ký (log), báo cáo, và các dữ liệu giám sát.

+ Hệ điều hành (Axgate Operating System- AOS): hệ điều hành chuyên dụng do hãng phát triển, tối ưu cho bảo mật, vận hành ổn định, ít lỗ hỏng.

+ Cổng mạng: 4 cổng 10 Gbase-R (tối đa 32 cổng), 8 cổng 1 Gbase-R (tối đa 64 cống), ngoài ra có thể mở rộng cng 40G.

+ Bộ cấp nguồn: Nguồn điện thường cấp cho thiết bị là 220V AC.

+ Khung: Rackmount 2U tiêu chuẩn

+ Ngoài ra thiết bị còn các thành phần bổ trợ như quạt làm mát công suất cao, cổng console R-232.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Thiết bị tường lửa Axgate 13000 S hoạt động theo mô hình tường lửa thế hệ mới (NGFW) với cơ chế như sau:

+ Bước 1: Khởi tạo và cấu hình ban đầu Cài đặt địa chỉ IP cho các công WAN, LAN

Xây dựng chính sách tường lửa, ví dụ như từ mạng Lan truy cập ra mạng internet, nhưng từ mạng internet chỉ được truy cập vào Web Server

+ Bước 2: Nhận lưu lượng mạng từ bên ngoài (WAN hoặc Internet)

Thông qua các cổng mạng RJ45/ SFP, lưu lượng mạng từ WAN, Internet hoặc từ mạng nội bộ (LAN) sẽ được đưa vào thiết bị Axgate 13000S. Thông thường có thể nhận lưu lượng từ người dùng nội bộ thông qua thiết bị chuyển mạch, người dùng bên ngoài mạng Internet (qua VPN), hoặc truy cập từu mạng Internet vào Web Server → truyền nhận dữ liệu.

+ Bước 3: Phân tích và xử lý theo chính sách tường lửa thiết lập ban đầu

* Packet Inspection: kiểm tra header IP, TCP/UDP, Port +Stateful Inspection : Xem xét trạng thái kết nối (mới, đã thiết lập, quá hạn)

* Deep Packet Inspection (DPI): Phân tích sâu vào payload dữ liệu, nhận diện ứng dụng

* IPS/ IDS Engine: So sánh mẫu tấn công để phát hiện tấn công

* Anti-DdoS Engine: Phát hiện và chặn lưu lượng tấn công bất thường

* URL& Content Filtering: Chặn website hoặc các nội dung nguy him

+ Bước 4: Quyết định xử lý

Sau khi phân tích các lưu lượng, thiết bị thường lửa sẽ đưa ra các phản hồi trên hệ thống như allow (cho phép lưu lượng đi tiếp), Drop (loại bỏ gói tin); Reject (gửi thông báo lỗi về nguồn), redirect (chuyến lưu lượng về máy chủ Proxy hoặc IPS chuyên dụng)

+ Bước 5: Chuyển tiếp hoặc chặn

* Nếu đạt điều kiện sẽ chuyến tiếp gói tin tới máy chủ nội bộ hoặc mạng internet

* Nếu phát hiện bất thường sẽ chặn gói tin và ghi log sự kiện

+ Bước 6: Ghi log và gửi báo cáo

Ghi lại thông tin: ai đã truy cập, thời gian truy cập, có bất kì sự tn công nào bất thường không

Gửi log đến hệ thống lưu trữ và giám sát

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: 16kg

- Thông số kỹ thuật:

* Thông số phần cứng:

+ CPU: 16 Core 2.9 Ghz x 2

+ Bộ nhớ Ram: 96GB

+ Lưu trữ hệ thống: SSD 250GB

+ Lưu trữ nhật ký: SSD4TB

+ Cổng mạng: 4 cổng 10 Gbase-R (tối đa 32 cổng), 8 cổng 1 Gbase-R (tối đa 64 cng), ngoài ra có thể mở rộng cổng 40G.

* Kích thước vật lý:

+ Khung: Rackmount 2U tiêu chuẩn

+ Kích thước: 438 x 598 x88 mm

+ Tuân thủ các tiêu chuẩn quốc tế về an toàn và bảo mật

Thông số kĩ thuật về hiệu suất:

+ Băng thông tường lửa: 320Gbps

+ Băng thông chống xâm nhập: 49.3 Gbps

+ Băng thông IPS VPN: 41.7 Gbps

* Thông số kĩ thuật về nguồn:

+ Công suất tiêu thụ: AVG 144.3/MAX 450

+ Điện áp: 100-240V, ngoài ra có sử dụng thêm nguồn điện dự phòng kép, thiết bị có hỗ trợ 2 nguồn điện cung cấp điện độc lập

- Công dụng theo thiết kế: Axgate 13000S là thiết bị tường lửa thế hệ mới được thiết kế để chủ yếu phục vụ cho nhu cầu bảo mật và quản lý mạng. Nó tích hợp nhiều chức năng bảo mật, quản lý mạng và bảo vệ hệ thống khỏi các mối đe dọa tiềm ẩn, kiểm soát và quản lý băng thông, VPN và mã hóa, phát hiện và ngăn chặn chống tấn công xâm nhập trong quá trình truyền nhận dữ liệu.

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Thiết bị tường lửa Axgate 13000S.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị tường lửa Axgate 13000S có cấu tạo: CPU: 16 Core 2.9 Ghz x 2: giúp xử lí luồng dữ liệu mạng lớn với hiệu suất cao, hỗ trợ đa nhiệm các chức năng bảo mật nâng cao như IPS, DPI...; Bộ nhớ Ram: 96GB: cung cấp đủ bộ nhớ để kết nối đồng thời và lưu lượng; Lưu trữ hệ thống SSD 250GB: dùng cho hệ điều hành và các thành phần hệ thống; Lưu trữ nhật ký: SSD 4TB dùng để lưu trữ nhật ký (log), báo cáo, và các dữ liệu giám sát; Hệ điều hành (Axgate Operating System- AOS): hệ điều hành chuyên dụng do hãng phát triển, tối ưu cho bảo mật, vận hành ổn định, ít lỗ hỏng; cổng mạng: 4 cổng 10 Gbase-R (tối đa 32 cng), 8 cng 1 Gbase-R (tối đa 64 cng), ngoài ra có thể mở rộng cng 40G; Bộ cấp ngun: Nguồn điện thường cấp cho thiết bị là 220V AC; Khung máy: Rackmount 2U tiêu chuẩn; Ngoài ra thiết bị còn các thành phần bổ trợ như quạt làm mát công suất cao, cng console R-232. Mặt hàng được thiết kế để chủ yếu phục vụ cho nhu cầu bảo mật và quản lý mạng, bảo vệ hệ thống khỏi các mối đe dọa tiềm ẩn, kiểm soát và quản lý băng thông, VPN và mã hóa, phát hiện và ngàn chặn chống tấn công xâm nhập trong quá trình truyền nhận dữ liệu.

Ký, mã hiệu, chủng loại: 13000S

Nhà sản xuất: Axgate Co., Ltd

thuộc nhóm 85.17Bộ điện thoại, kể cả điện thoại thông minh và điện thoại khác cho mạng di động tế bào hoặc mạng không dây khác; thiết bị khác để truyền hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả các thiết bị viễn thông nối mạng hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng), trừ loại thiết bị truyền hoặc thu của nhóm 84.43, 85.25, 85.27 hoặc 85.28”, phân nhóm “- Thiết bị khác để phát hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả thiết bị thông tin hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng)”, phân nhóm 8517.62 “- - Máy thu, đổi và truyền hoặc tái tạo âm thanh, hình ảnh hoặc dạng dữ liệu khác, kể cả thiết bị chuyn mạch và thiết bị định tuyến”, phân nhóm “- - - Thiết bị dùng cho hệ thống hữu tuyến sóng mang hoặc hệ thống hữu tuyến kỹ thuật số”, mã số 8517.62.49 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH LG CNS Việt Nam biết và thực hiện./.