| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 25148/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 19 tháng 9 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30/6/2025 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số 427/2025/YTC-XNK ngày 13/8/2025 của Công ty cổ phần Xuất nhập khẩu Y tế TP.Hồ Chí Minh (YTECO) (MST: 0302366480) và hồ sơ kèm theo;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Trong một viên nén chứa: Vitamin C (axit ascorbic): 80mg, Magie (magie oxit): 57mg, Vitamin B3 (PP) (nicotinamide): 16mg, Sắt (Sắt sulfate): 14mg, Vitamin E (tocopherol acetate): 12mg, Kẽm (kẽm oxit): 10mg, Vitamin B5 (Calcium D pantothenate): 6mg, Vitamin B6 (Pyridoxine hydrochloride): 1.4mg, Vitamin B2 (Riboflavin): 1.4mg, Vitamin B1 (Thiamine mononitrate): 1.1 mg, Đồng (đồng sulfate monohydrate): 1mg, Mangan (mangan sulfate monohydrate): 1mg, Vitamin A (retinol acetate): 800mcg, Vitamin B9 (axit folic): 200mcg, Molybdene (Natri Molybdate): 50mcg, Selen (Natri Selenit): 50mcg, Vitamin B8 (D-biotin): 0.05mg, Crom (Crom clorit): 20mcg, Vitamin D3: 5mcg, Vitamin B12: 2.5mcg. Phụ liệu: Sucarose, maltodextrin, bột ngô, chất chống đông vón: bột talc (E553 (iii), chất làm đặc: gum arabic (E414), Shellac (E904), chất phủ: carnauba wax (E903), chất nhũ hóa: axit béo (E570), chất tạo màu: E172 (i), (ii), (iii) oxit của sắt, hương socola và hương cam thực phẩm. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Cơ chế hoạt động: Sản phẩm gồm các vitamin và khoáng chất, hoạt động như một hệ thống bổ sung toàn diện, giúp tăng cường năng lượng và sức đề kháng; cải thiện chức năng thần kinh, tim mạch, tiêu hóa; và phòng ngừa thiếu hụt vi chất dinh dưỡng. Cách sử dụng: Đối tượng sử dụng: Dành cho trẻ em từ 6 tuổi trở lên, thanh thiếu niên, người trưởng thành, người mệt mỏi, người suy nhược cơ thể cần bổ sung vitamin, khoáng chất. Hướng dẫn sử dụng: Trẻ em từ 6 tuổi trở lên, thanh thiếu niên và người lớn: Ngày uống 1 viên, nuốt nguyên viên với nước. Không được nhai. - Thông số kỹ thuật: Quy cách đóng gói: Hộp 40 viên nén. Khối lượng viên: 777.5 mg ± 5%. Thời hạn sử dụng sản phẩm: 30 tháng kể từ ngày sản xuất. - Quy trình sản xuất: Tiếp nhận nguyên liệu - Cân nguyên liệu - Rây - Trộn (thùng 20001) - Dập viên - Bao cách ly - Bao nền - Bao nhãn - Bao màu - Bao bóng - Đóng lọ - Đóng gói thành phẩm. - Công dụng theo thiết kế: Bổ sung vitamin và khoáng chất giúp tăng cường sức đề kháng. Chú ý: Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh. Không sử dụng cho người bị mẫn cảm, kiêng kị với bất kì thành phần nào của sản phẩm. Không sử dụng vượt quá liều khuyến cáo hàng ngày. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 21.06 “Các chế phẩm thực phẩm chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác”, phân nhóm 2106.90 “- Loại khác”, phân nhóm “ - - Thực phẩm bảo vệ sức khỏe (food supplements) khác; hỗn hợp vi chất để bổ sung vào thực phẩm”, mã số 2106.90.72 “- - - Thực phẩm bảo vệ sức khỏe khá” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần Xuất nhập khẩu Y tế TP.Hồ Chí Minh (YTECO) biết và thực hiện./.