| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 21162/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 28 tháng 8 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30 tháng 6 năm 2025 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số số 01-2025/XĐHS-VICTA ngày 19/2/2025 của Công ty cổ phần thương mại VICTA, mã số thuế: 0313428499 và công văn số 207/KĐHQ-KĐ ngày 30/5/2025 của Chi cục Kiểm định hải quan;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | |||||||||||||||
|
| Tên thương mại: Gerbex Honeysuckle | ||||||||||||||
|
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Hỗn hợp chiết xuất kim ngân hoa có tác dụng kháng khuẩn, giảm viêm, làm dịu da | ||||||||||||||
|
| Ký, mã hiệu, chủng loại: Gerbex Honeysuckle | Nhà sản xuất: JAKA Biotech Co., Ltd. | |||||||||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Nước, Butylene Glycol, Chiết xuất hoa Lonicera japonica (Kim ngân hoa), 1,2- Hexanediol, Hydroxyacetophenone - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Cơ chế hoạt động: Nó có thể ức chế sự hoạt hóa của Nó có thể loại bỏ nhiều loại gốc tự do như DPPH và có tác dụng chống oxy hóa. + Ứng dụng: Được sử dụng trong các sản phẩm chống viêm, sản phẩm làm dịu, v.v. Thích hợp cho kem dưỡng da, gel, tinh chất, nhũ tương, kem, v.v. + Sử dụng: Nguyên liệu dùng trong mỹ phẩm, các sản phẩm chăm sóc da, giảm viêm, sản phẩm làm dịu da, và các hiệu ứng khác. + Mức độ sử dụng được khuyến nghị: 1.0 - 5.0%. - Hàm lượng tính trên trọng lượng:
- Thông số kỹ thuật: + Ngoại quan: Chất lỏng trong suốt màu đỏ nâu đến đỏ nâu sẫm + Mùi: Mùi đặc trưng nhẹ + Giá trị pH (dung dịch gốc, 25°C): 2,5-5,0 + Tỷ trọng (dung dịch gốc, 20°C): 1,00-1,05 g/cm3 + Chỉ số khúc xạ (dung dịch gốc, 20°C): 1,320-1,370 + Hàm lượng axit chlorogenic (HPLC) ≥0,1% + Đóng gói: 10,0 kg/thùng, 25,0 kg/thùng. - Quy trình sản xuất: Bước 1. Nguyên liệu đầu vào: Bột khô của hoa kim ngân và hệ dung môi chiết nước/ethanol Bước 2. Khuấy/Siêu âm; Chiết xuất bằng nhiệt, thực hiện ở nhiệt độ 75- 80°C trong 6 giờ. Bước 3. Cô đặc, làm khô thu được dịch chiết kim ngân hoa Bước 4: Hòa tan bằng hệ dung môi nước/butylene glycol Bước 5. Khử màu/Khử mùi Bước 6: Làm lạnh tĩnh: Giữ ở nhiệt độ thấp (6-8°C) trong 48 giờ. Bước 7. Lọc, loại bỏ chất không hòa tan Bước 8. Bổ sung 1,2-Hexanediol và Hydroxy acetophenone. Bước 9. Sản phẩm bán thành phẩm Gerbex Honeysuckle Bước 10: kiểm tra chất lượng tại phòng QC (kiểm soát chất lượng), đóng gói thành sản phẩm hoàn chỉnh - Công dụng theo thiết kế: Được sử dụng trong sản xuất các sản phẩm kem dưỡng da, gel, tinh chất, nhũ tương, kem... | |||||||||||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau: | |||||||||||||||
| Tên thương mại: Gerbex Honeysuckle | |||||||||||||||
| - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Nước, Butylene Glycol, Chiết xuất hoa Lonicera japonica (Kim ngân hoa), 1,2-Hexanediol, Hydroxyacetophenone - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Cơ chế hoạt động: Nó có thể ức chế sự hoạt hóa của Nó có thể loại bỏ nhiều loại gốc tự do như DPPH và có tác dụng chống oxy hóa. + Ứng dụng: Được sử dụng trong các sản phẩm chống viêm, sản phẩm làm dịu, v.v. Thích hợp cho kem dưỡng da, gel, tinh chất, nhũ tương, kem, v.v. + Sử dụng: Nguyên liệu dùng trong mỹ phẩm, các sản phẩm chăm sóc da, giảm viêm, sản phẩm làm dịu da, và các hiệu ứng khác. + Mức độ sử dụng được khuyến nghị: 1.0 - 5.0%. - Hàm lượng tính trên trọng lượng:
- Thông số kỹ thuật: + Ngoại quan: Chất lỏng trong suốt màu đỏ nâu đến đỏ nâu sẫm + Mùi: Mùi đặc trưng nhẹ + Giá trị pH (dung dịch gốc, 25°C): 2,5-5,0 + Tỷ trọng (dung dịch gốc, 20°C): 1,00-1,05 g/cm3 + Chỉ số khúc xạ (dung dịch gốc, 20°C): 1,320-1,370 + Hàm lượng axit chlorogenic (HPLC) ≥0,1% + Đóng gói: 10,0 kg/thùng, 25,0 kg/thùng. - Quy trình sản xuất: Bước 1. Nguyên liệu đầu vào: Bột khô của hoa kim ngân và hệ dung môi chiết nước/ethanol Bước 2. Khuấy/Siêu âm; Chiết xuất bằng nhiệt, thực hiện ở nhiệt độ 75-80°C trong 6 giờ. Bước 3. Cô đặc, làm khô thu được dịch chiết kim ngân hoa Bước 4: Hòa tan bằng hệ dung môi nước/butylene glycol Bước 5. Khử màu/Khử mùi Bước 6: Làm lạnh tĩnh: Giữ ở nhiệt độ thấp (6-8°C) trong 48 giờ. Bước 7. Lọc, loại bỏ chất không hòa tan Bước 8. Bổ sung 1,2-Hexanediol và Hydroxy acetophenone. Bước 9. Sản phẩm bán thành phẩm Gerbex Honeysuckle Bước 10: kiểm tra chất lượng tại phòng QC (kiểm soát chất lượng), đóng gói thành sản phẩm hoàn chỉnh - Công dụng theo thiết kế: Được sử dụng trong sản xuất các sản phẩm kem dưỡng da, gel, tinh chất, nhũ tương, kem... | |||||||||||||||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: Gerbex Honeysuckle | Nhà sản xuất: JAKA Biotech Co., Ltd. | ||||||||||||||
| thuộc nhóm 38.24 “Chất gắn đã điều chế dùng cho các loại khuôn đúc hoặc lỗi đúc; các sản phẩm và chế phẩm hóa học của ngành công nghiệp hóa chất hoặc các ngành công nghiệp có liên quan (kể cả các sản phẩm và chế phẩm chứa hỗn hợp các sản phẩm tự nhiên), chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác.”, phân nhóm “- Loại khác:”, phân nhóm 3824.99 “- - Loại khác:”, phân nhóm “- - - Loại khác:”, mã số 3824.99.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | |||||||||||||||
|
|
|
|
| ||||||||||||
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần thương mại VICTA biết và thực hiện./.