BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 25114/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 18 tháng 9 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30/6/2025 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 05-2025/Sohaco ngày 12/8/2025 của Công ty Cổ phần Tập đoàn Dược phẩm và Thương mại SOHACO (MST: 0102043274) và hồ sơ kèm theo;

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thuốc kê đơn SIVKORT Sterile Suspension Injection

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thuốc hỗn dịch tiêm khớp hoặc tiêm bắp.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất: Siu Guan Chem.lnd.Co., Ltd - Đài Loan

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Mỗi ống tiêm 2ml chứa:

Hoạt chất: Triamcinolone acetonide: 80mg

Tá dược: Natri carboxymethylcellulose, Polysorbat 80, Cồn benzylic, Natri hydroxyd, Axit Hydrocloric, nước pha tiêm.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Cơ chế hoạt động: Triamcinolone acetonide là một loại corticosteroid tổng hợp hoạt động bằng cách ức chế phản ứng viêm và giảm phản ứng miễn dịch của cơ thể.

+ Cách thức sử dụng: Dùng tiêm khớp hoặc tiêm bắp.

- Thông số kỹ thuật:

+ Dung tích ống 2ml

+ Hỗn dịch màu trắng

+ Ph: 5-7.5

- Công dụng theo thiết kế: Điều trị chống viêm

+ Dùng tiêm trong khớp: Giảm đau, giảm viêm, giảm căng cứng do viêm khớp dạng thấp, viêm xương khớp; cũng dùng cho viêm bao hoạt dịch, viêm mỏm cầu lồi, viêm bao gân.

+ Dùng tiêm bắp: Dùng cho các trường hợp cần điều trị bằng corticosteroid toàn thân kéo dài:

Tình trạng dị ứng: hen phế quản, viêm mũi dị ứng

Các rối loạn nội tiết: thiểu năng thượng thận nguyên phát hoặc thứ phát

Các rối loại colagen: luput ban đỏ toàn thân, viêm tim do thấp khớp

Các bệnh về da: Pemphigut, hội chứng Stevens Johnson

Các bệnh đường hô hấp, tiêu hóa, khớp

Các bệnh về huyết học: thiếu máu tự miễn

Các bệnh u tân sinh: bệnh bạch cầu, u lympho

Bệnh thận

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, Quyết định số 794/QĐ-QLD ngày 27/10/2023 của Bộ Y tế, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Thuốc kê đơn SIVKORT Sterile Suspension Injection

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Mỗi ống tiêm 2ml chứa:

Hoạt chất: Triamcinolone acetonide: 80mg

Tá dược: Natri carboxymethylcellulose, Polysorbat 80, Cồn benzylic, Natri hydroxyd, Axit Hydrocloric, nước pha tiêm.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Cơ chế hoạt động: Triamcinolone acetonide là một loại corticosteroid tổng hợp hoạt động bằng cách ức chế phản ứng viêm và giảm phản ứng miễn dịch của cơ thể.

+ Cách thức sử dụng: Dùng tiêm khớp hoặc tiêm bắp.

- Thông số kỹ thuật:

+ Dung tích ống 2ml

+ Hỗn dịch màu trắng

+ Ph: 5-7.5

- Công dụng theo thiết kế: Điều trị chống viêm

+ Dùng tiêm trong khớp: Giảm đau, giảm viêm, giảm căng cứng do viêm khớp dạng thấp, viêm xương khớp; cũng dùng cho viêm bao hoạt dịch, viêm mỏm cầu lồi, viêm bao gân.

+ Dùng tiêm bắp: Dùng cho các trường hợp cần điều trị bằng corticosteroid toàn thân kéo dài:

Tình trạng dị ứng: hen phế quản, viêm mũi dị ứng

Các rối loạn nội tiết: thiểu năng thượng thận nguyên phát hoặc thứ phát

Các rối loại colagen: luput ban đỏ toàn thân, viêm tim do thấp khớp

Các bệnh về da: Pemphigut, hội chứng Stevens Johnson

Các bệnh đường hô hấp, tiêu hóa, khớp

Các bệnh về huyết học: thiếu máu tự miễn

Các bệnh u tân sinh: bệnh bạch cầu, u lympho

Bệnh thận

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất: Siu Guan Chem.Ind.Co., Ltd - Đài Loan

thuộc nhóm 30.04 “Thuốc (trừ các mặt hàng thuộc nhóm 30.02, 30.05 hoặc 30.06) gồm các sản phẩm đã hoặc chưa pha trộn dùng cho phòng bệnh hoặc chữa bệnh, đã được đóng gói theo liều lượng (kể cả các sản phẩm thuộc loại dùng để hấp thụ qua da) hoặc làm thành dạng nhất định hoặc đóng gói để bán lẻ”, phân nhóm “- Loại khác, chứa hormon hoặc các sản phẩm khác thuộc nhóm 29.37”, phân nhóm 3004.32 “- - Chứa hormon tuyến thượng thận, các dẫn xuất hoặc cấu trúc tương tự của chúng”, mã số 3004.32.90 “ - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần Tập đoàn Dược phẩm và Thương mại SOHACO biết và thực hiện./.