| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 4362/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 21 tháng 8 năm 2023 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Hồ sơ đề nghị xác định trước mã số số 02/BB ngày 06/6/2023 của Công ty TNHH thương mại dịch vụ B&B Logistics (MST: 0315441745); Ý kiến của Cục Kiểm định hải quan tại công văn số 27/KĐHQ-NV ngày 24/7/2023,
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Thông tin mô tả hàng hóa do doanh nghiệp cung cấp: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Nhôm thỏi hợp kim 3104: Là nhôm thỏi được tạo ra từ quá trình thiêu kết của nguyên liệu nhôm được lấy từ thân lon nhôm. - Hàm lượng tính trên trọng lượng (%) theo Bảng phân tích thành phần hóa học tại Tài liệu kỹ thuật do Công ty cung cấp: AI (97.0063); Si (0.19); Fc (0.44); Cu (0.2); Mn (0.804); Mg (1.228); Zn (0.07); Ni (0.005); Cr (0.016); Pb (0.014); Sn (0.002); Ti (0.018); Ca (0.0034); Na (0.0033) - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Cách thức sử dụng: Nhôm thỏi hợp kim 3104 (loại nhôm thỏi được tạo ra từ quá trình thiêu kết) được sử dụng làm nguyên liệu đầu vào để sản xuất ra nhôm tấm để tạo thành thân lon nhôm. Cơ chế hoạt động: Nhôm thỏi hợp kim 3104 được đưa vào nhà máy để nung chảy và cán thành tâm. Nguyên liệu nhôm thỏi này được sử dụng tương tự như đối với thỏi nhôm nung chảy. Tuy nhiên ưu điểm của nhôm thỏi hợp kim 3104 được tạo ra bằng phương pháp thiêu kết: - Đảm bảo giữ được hàm lượng nhôm. - Hạn chế được 1 lần sử dụng nhiệt nung chảy thành thỏi. - Hạn chế chất thải ra môi trường. - Lượng nhiệt để nung nhôm thỏi theo phương pháp thiêu kết thành các tấm nhôm sẽ tiết kiệm hơn lượng nhiệt sử dụng để nung nhôm thỏi đã nung chảy. - Thông số kỹ thuật: Khối lượng riêng - 550kg/m3 Độ ẩm - 0% Phương thức bảo quản - Bao Jumbo Mật độ vật liệu 2,15 g/cm3 - Quy trình sản xuất: Bước 1: Thu gom lon nhôm phế liệu và phân loại - Lon nhôm phế liệu sẽ được nhà máy thu gom, phân loại để chuẩn bị cho quá trình xử lý. Bước 2: Băm nhỏ lon nhôm: - Lon nhôm phế liệu sẽ được đưa qua máy băm để làm nhỏ. - Quy trình này bao gồm: Băm nhỏ sơ cấp - Băm nhỏ thứ cấp - Băm nhỏ mịn để đạt được kích thước nguyên liệu nhôm từ 0-40mm. Bước 3: Quy trình khử sơn bằng khí hoá: - Quy trình này sử dụng giúp loại bỏ các chất hữu cơ, kể cả sơn...khỏi bề mặt của lon nhôm bằng lượng nhiệt được tạo ra từ buồng đốt sau. Bước 4: Quy trình nghiền và sàng lọc: - Quá trình nghiền giúp cho nguyên liệu đạt được kích thước mong muốn (0- 5mm) để đáp ứng quá trình nén thiêu kết. - Quá trình sàng lọc: giúp phân loại nguyên liệu theo từng kích thước khác nhau. Bước 5: Quy trình nén thiêu kết: - Nhôm nguyên liệu được nén thiêu kết thành dạng thỏi dưới áp suất thủy lực và được gia nhiệt liên tục ở 200 độ C - Công dụng theo thiết kế: Sử dụng làm nguyên liệu để sản xuất lon nhôm | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 76.01 “Nhôm chưa gia công”, mã số 7601.20.00 “- Hợp kim nhôm” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH thương mại dịch vụ B&B Logistics biết và thực hiện./.