BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4517/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 18 tháng 05 năm 2015

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Nghị định số 06/2003/NĐ-CP ngày 22/1/2003 của Chính phủ quy định về việc phân loại hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu;

Căn cứ Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 49/2010/TT-BTC ngày 12/4/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc phân loại hàng hóa, áp dụng mức thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 156/2011/TT-BTC ngày 14/11/2011 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính về việc ban hành Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi theo danh mục mặt hàng chịu thuế;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Trung tâm Phân tích phân loại hàng hóa XNK, Chi nhánh TP. Hồ Chí Minh tại thông báo số 726/TB-PTPLHCM ngày 31/03/2015 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Cồn biến tính - DENATURED ETHYL ALCOHOL (SDA-BIT 6) - Nguyên liệu dùng sản xuất mỹ phẩm (mục 1 Tờ khai)

2. Đơn vị nhập khẩu: Công ty TNHH Wipro Unza Việt Nam; địa chỉ: số 7 đường số 4 KCN VSIP, Thuận An, Bình Dương; mã số thuế: 3700262165.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10018679813/A12 ngày 31/10/2014 đăng ký tại Chi cục HQ Quản lý hàng XNK ngoài KCN - Cục Hải quan Bình Dương.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

Cồn Ê-ti-lích đã biến tính có thành phần chính gồm cồn Ê-ti-lích (nồng độ~96% theo thể tích) và denatonium benzoat

5. Kết quả phân loại:

Tên thương mại: DENATURED ETHYL ALCOHOL (SDA-BIT 6)

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Cồn Ê-ti-lích đã biến tính có thành phần chính gồm cồn Ê-ti-lích (nồng độ~96% theo thể tích) và denatonium benzoat

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có thông tin

Nhà sản xuất: Molindo Raya Industrial, PT. - Indonesia

thuộc nhóm 22.07: “Cồn ê-ti-lích chưa biến tính có nồng độ cồn tính theo thể tích từ 80% trở lên; cồn ê-ti-lích và rượu mạnh khác, đã biến tính, ở mọi nồng độ”, phân nhóm 2207.20: “- Cồn ê-ti-lích và rượu mạnh khác, đã biến tính, ở mọi nồng độ phân nhóm: “ - - Cồn ê-ti-lích đã biến tính, kể cả rượu mạnh đã methyl hóa”, mã số 2207.20.19: “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam và Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.