BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4066/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 03 tháng 8 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 15052023/VNS ngày 15/5/2023 của Công ty TNHH Việt Nam Nippon Seiki (MST: 0102190078) và hồ sơ kèm theo; ý kiến của Cục Kiểm định Hải quan tại công văn số 232/KĐHQ-KĐ(NB) ngày 30/6/2023;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: HP1247001 LCD

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Mô-đun màn hình dẹt bằng tinh thể lỏng, không tích hợp màn hình cảm ứng, không có mạch điều khiển hoặc trình điều khiển, dùng cho đồng hồ đo tốc độ xe máy.

Ký, mã hiệu, chủng loại: 0836-01986-9R-00-00.

Nhà sản xuất: Truly Semiconductors LTD.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Tấm phân cực Polarizing plate (PVA), tấm nền thủy tinh, màng ITO (Indium Tin Oxide), vật liệu UV, vật liệu seal (bịt), vật liệu tinh thể lỏng.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Bước 1: Lắp bản mạch điện tử (đã cài đặt sẵn chương trình) vào nắp nhựa phía trong của đồng hồ đo tốc độ xe máy.

Bước 2: Lấy đầu nối bằng hợp chất cao su có chứa chất dẫn điện cho vào vị trí bên trong của nắp nhựa, mục đích để kết nối mô-đun màn hình dẹt với bản mạch của đồng hồ đo tốc độ xe máy.

Bước 3: Lắp mô-đun màn hình dẹt vào vị trí trên nắp nhựa phía trong, gắn tấm bảo vệ mô-đun màn hình dẹt.

Bước 4: Lắp mặt đồng hồ, kim tốc độ

Bước 5: Lấy cụm đồng hồ ra kiểm tra gồm:

Bước 5.1: Kiểm tra các thông số hiển thị trên mô-đun màn hình dẹt gồm: số kilomet, lượng xăng trong bình.

Bước 5.2: Bấm 0 → Điều chỉnh kim ở tốc độ thấp (20 km/h) (Nếu kim nằm ngoài tiêu chuẩn thì nhấn 1/5 để tiến hành điều chỉnh)

Bước 5.3: Bấm 0 → Kiểm tra kim ở tốc độ cao (100 km/h)

Bước 5.4: Bấm 0 → Kim quay lên tốc độ tối đa, máy tự động kiểm tra: Tốc độ tối đa, hiển thị vạch xăng.

Bước 6: Lắp nắp nhựa phía dưới và bắt vít cố định.

Bước 7: Lắp mặt nhựa phủ lên mặt đồng hồ đo tốc độ xe máy.

Bước 8: Kiểm tra đồng hồ: ngoại quan, tốc độ, đèn, hiển thị trước khi đóng gói.

- Thông số kỹ thuật: Mô-đun màn hình dẹt, không tích hợp màn hình cảm ứng, không có trình điều khiển hoặc mạch điều khiển, bằng tinh thể lỏng (LCD)

- Công dụng theo thiết kế: Được sử dụng để lắp đặt cho đồng hồ đo tốc độ xe máy (làm màn hình hiển thị báo lượng xăng trong bình xăng xe máy, số kilomet đã chạy trên đường ... trên đồng hồ đo tốc độ xe máy).

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: HP1247001 LCD

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Mô-đun màn hình dẹt bằng tinh thể lỏng, không tích hợp màn hình cảm ứng, không có mạch điều khiển hoặc trình điều khiển, dùng cho đồng hồ đo tốc độ xe máy (làm màn hình hiển thị báo lượng xăng trong bình xăng xe máy, số kilomet đã chạy trên đường ... trên đồng hồ đo tốc độ xe máy).

Ký, mã hiệu, chủng loại: 0836-01986-9R-00-00.

Nhà sản xuất: Truly Semiconductors LTD.

thuộc nhóm 85.24 “Mô-đun màn hình dẹt, có hoặc không tích hợp màn hình cảm ứng”, phân nhóm “Không có trình điều khiển (driver) hoặc mạch điều khiển”, mã số 8524.11.00 “- - Bằng tinh thể lỏng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Việt Nam Nippon Seiki biết và thực hiện./.