BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4032/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 02 tháng 8 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số SOL20230609/001 ngày 09/6/2023 của Công ty TNHH Solum Vina (MST: 2500562138) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thẻ theo dõi vị trí đồ vật thông minh Trace Tag.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thẻ theo dõi vị trí đồ vật thông minh Trace Tag, dùng quản lý và theo dõi tài sản. Sản phẩm với thiết kế mỏng, nhỏ gọn có thể phân loại và thực hiện theo dõi, người dùng có thể biết được vị trí của tài sản bằng cách gắn thẻ lên tài sản, kiểm tra và quản lý thông tin tài sản thông qua ứng dụng cài trên điện thoại. Thường sử dụng gắn trên thiết bị y tế, giường bệnh nhân, xe lăn trong bệnh viện.

Ký, mã hiệu, chủng loại: CD16BTS01X/WSM

Nhà sản xuất: Công ty TNHH Solum Vina

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: vỏ nhựa, bản mạch gắn các linh kiện (IC chức năng bluetooth, IC chức năng IOT, điện trở, tụ điện, cuộn cảm, thạch anh, nút nhấn), điện cực và pin nguồn 3V.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Trace tag truyền tín hiệu công nghệ bluetooth năng lượng thấp (BLE beacon) theo chu kỳ đến thiết bị di động thông minh, thực hiện thao tác đầu tiên để truyền tín hiệu đi theo từng chu kỳ một thông qua nút bấm vật lý. Thẻ được gắn lên các thiết bị y tế, giường, xe lăn trong bệnh viện để quản lý và theo dõi tài sản thông qua ứng dụng cài đặt trên điện thoại hoặc thiết bị di động thông minh, trace tag gửi tín hiệu về vị trí đến thiết bị giám sát. Thẻ không sử dụng công nghệ định vị toàn cầu GPS.

- Thông số kỹ thuật: Kích thước (28,6 x 50 x 2,35)mm; Dung lượng pin 80mAh; Điều kiện hoạt động môi trường từ -10°C đến 70°C; Bluetooth 5.0; Khoảng cách tối đa để truyền tín hiệu đến thiết bị chủ để xác định vị trí 100m (ngoài trời) hoặc 25m (trong nhà). Tuổi thọ: tối đa 7 năm (quét mỗi 10 phút) hoặc 3,5 năm (quét mỗi 01 phút), tuổi thọ có thể thay đổi do lịch trình chu kỳ cảm biến.

- Quy trình sản xuất: Gắn linh kiện vào bản mạch SMT (IC chức năng bluetooth, IC chức năng IOT, điện trở, tụ điện, cuộn cảm, thạch anh, nút nhấn, điện cực) → Cắt rời từng sản phẩm trên bản mạch PCB → Tải chương trình cho sản phẩm → Kiểm tra chức năng sóng và ghi địa chỉ MAC cho sản phẩm → Gắn điện cực nguồn PIN → Lắp vỏ với bản mạch -→ In nhãn quản lý sản xuất → Dán nhãn vào sản phẩm → Kiểm tra địa chỉ MAC sản phẩm → Đóng gói.

- Công dụng theo thiết kế: Sản phẩm được gắn vào các thiết bị cần quản lý và giám sát, thẻ theo dõi chỉ thực hiện tính năng truyền để truyền đi thông tin về vị trí đến máy chủ thông qua phần mềm giám sát trên điện thoại.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Tổng cục Hải quan xác định kết quả xác định trước mã số như sau:

Tên thương mại: Thẻ theo dõi vị trí đồ vật thông minh Trace Tag.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thẻ theo dõi vị trí đồ vật thông minh Trace Tag, là thiết bị truyền tín hiệu bluetooth tới thiết bị di động thông minh đã được cài đặt ứng dụng để theo dõi và kết nối với Trace Tag. Thường sử dụng gắn trên thiết bị y tế, giường bệnh nhân, xe lăn trong bệnh viện để theo dõi. Thông số kỹ thuật: Kích thước (28,6 x 50 x 2,35)mm; Dung lượng pin 80mAh; Điều kiện hoạt động môi trường từ -10°C đến 70°C; Bluetooth 5.0; Khoảng cách tối đa để truyền tín hiệu đến thiết bị chủ đề xác định vị trí 100m (ngoài trời) hoặc 25m (trong nhà). Tuổi thọ: tối đa 7 năm (quét mỗi 10 phút) hoặc 3,5 năm (quét mỗi 01 phút), tuổi thọ có thể thay đổi do lịch trình chu kỳ cảm biến.

Ký, mã hiệu, chủng loại: CD16BTS01X/WSM

Nhà sản xuất: Công ty TNHH Solum Vina

thuộc nhóm 85.17 “Bộ điện thoại, kể cả điện thoại thông minh và điện thoại khác cho mạng di động tế bào hoặc mạng không dây khác; thiết bị khác để truyền hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả các thiết bị viễn thông nối mạng hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng), trừ loại thiết bị truyền hoặc thu của nhóm 84.43, 85.25, 85.27 hoặc 85.28”, phân nhóm “- Thiết bị khác để phát hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả thiết bị thông tin hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng)”, phân nhóm 8517.62 “- - Máy thu, đổi và truyền hoặc tái tạo âm thanh, hình ảnh hoặc dạng dữ liệu khác, kể cả thiết bị chuyển mạch và thiết bị định tuyến”, phân nhóm “- - - Thiết bị truyền dẫn khác”, mã số 8517.62.69 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Solum Vina biết và thực hiện./.