BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 4111/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 07 tháng 8 năm 2023 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số ASVN.ROYA.002 ngày 03/4/2023 của Công ty TNHH Thép ASSAB Việt Nam (MST: 3602938342) và ý kiến của Cục Kiểm định Hải quan tại công văn số 25/KĐHQ-NV ngày 14/7/2023;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||||||||||||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Thông tin mô tả hàng hóa do doanh nghiệp cung cấp: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Sản phẩm bằng thép không gỉ dạng tấm, mặt cắt ngang đông đặc hình chữ nhật dùng cho ngành cơ khí khuôn mẫu chính xác, được sản xuất từ phế liệu thép và pha chế với các nguyên tố hóa học có thành phần như dưới đây Theo tài liệu kỹ thuật Mateial Test Report của Edro Specialty Steels LLC số 4296, mẫu ký, mã hiệu Royalloy, kích thước 80 x 1000 x 4787.9 mm có thành phần, hàm lượng các nguyên tố khác như sau:
- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Mặt hàng có khả năng chịu ăn mòn hóa học cao nhờ hàm lượng Crom cao trong thành phần hóa học giúp tạo nên màng crom oxit trên bề mặt để bảo vệ chống lại sự ăn mòn của môi trường, thép đã có sẵn độ cứng 290-330HB. Sau khi Công ty nhập khẩu về thì không có thêm bất kỳ công đoạn cán hay rèn nào khác, mà chỉ cắt từ tấm lớn thành những tấm nhỏ hơn theo kích thước đặt hàng của khách hàng. Khách hàng sử dụng mặt hàng này để sản xuất chế tạo các chi tiết cơ khí khuôn mẫu bằng máy tiện, máy phay, hoặc máy CNC,... theo bản vẽ thiết kế của khách hàng, sau khi gia công các chi tiết cơ khí xong thì khách hàng đưa vào lắp ráp để hoàn chỉnh bộ khuôn - Quy trình sản xuất: Thép Royalloy là sản phẩm được tạo ra từ quá trình đúc liên tục. Sau đó sản phẩm được cán nóng, làm thẳng và ủ. Tiếp theo sản phẩm được cắt 4 mép theo kích thước xác định và không trải qua bất kỳ công đoạn gia công bề mặt, tạo hình nào. Nấu chảy trong lò hồ quang → Tinh luyện (khử khí, tạp chất trong lò luyện LF) → Đúc liên tục → Gia nhiệt → Cán nóng → Làm thẳng → Ủ → Kiểm tra → Cắt 4 mặt → Giao hàng - Công dụng theo thiết kế: Làm các bộ phận của vỏ khuôn (áo khuôn, tấm đỡ, tấm đẩy, tấm kẹp); Làm khuôn cần tính chống ăn mòn hóa học tốt và tính dễ gia công rất cao; Làm chi tiết cơ khí | ||||||||||||||||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 72.19 “Các sản phẩm của thép không gỉ cán phẳng, có chiều rộng từ 600 mm trở lên”, phân nhóm “- Chưa được gia công quá mức cán nóng, không ở dạng cuộn”, mã số 7219.21.00 “- - Chiều dày trên 10 mm” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Thép ASSAB Việt Nam biết và thực hiện./.