BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 3328/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 25 tháng 4 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích đ phân loại hàng hóa, phân tích để kim tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khu, nhập khu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 02/COCO/2025 ngày 12/02/2025 của Công ty cổ phần Tiếp vận COCO Việt Nam (MST: 0108797768) và hồ sơ kèm theo; Ý kiến của Chi cục Kiểm định Hải quan tại công văn số 40/KĐHQ-KĐ(B) ngày 22/4/2025,

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã s do tổ chức, cá nhân cung cp:

Tên thương mại: Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công. Có chức năng thông báo số tiền chuyn khoản đến tài khoản nhận tiền thành công bng đồng thời hai hình thức: âm thanh (thông qua loa tích hợp trên thiết bị) và hình ảnh (thông qua màn hình LCD hin thị số tiền chuyển khoản tối đa 7 ký tự).

Ký, mã hiệu, chủng loại: Tingee 6LS

Nhà sản xuất: Huizhou BoShiJie Technology Co., Ltd

2. Tóm tt mô tả hàng hóa được xác định trước mã s: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã s, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo công thức hóa học: 01 hộp sản phẩm gồm: 01 Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công (có chân đế đi kèm); 01 tờ hướng dẫn sử dụng; 01 dây sạc type C.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Cơ chế hoạt động: Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công (thiết bị thông báo) là một thiết bị thông báo được liên kết với phần mềm quản lý các tài khoản thanh toán không tiền mặt (Tingee), có chức năng thông báo số tiền đã nhận được đồng thời qua 2 hình thức: Hình ảnh và âm thanh; được sử dụng phổ biến tại các cửa hàng bán lẻ, nhà hàng, khách sạn, ...

Một số thuật ngữ được sử dụng trong các phần trình bày dưới đây:

+ Tingee (phần mềm): Là một phần mềm quản lý các khoản thanh toán không tiền mặt và hỗ trợ quản lý dòng tiền.

+ Server (máy chủ): Là hệ thống dược quản lý bởi ngân hàng/bên thứ ba nhằm kết nối các quá trình trao đi và xử lý dữ liệu.

+ Bank (ngân hàng): Ngân hàng đã có các thỏa thuận hợp tác với Tingee.

+ User (người dùng): Là người dùng đã đăng ký tài khoản, liên kết tài khoản ngân hàng với Tingee. Thường là chủ các cửa hàng, chủ quán ăn,... Mỗi một User có thể sở hữu nhiều tài khoản ngân hàng (cùng hoặc khác ngân hàng) và sở hu nhiều thiết bị thông báo tùy theo nhu cầu sử dụng.

Lưu ý: Người dùng chỉ có thể sử dụng các số tài khoản thuộc các ngân hàng đã có thỏa thuận hợp tác với Tingee đ liên kết với phần mềm.

+ Người chuyển tiền: Người có nhu cầu chuyển khoản/thanh toán thông qua mã QR thanh toán do User đã đăng ký với phần mềm.

+ Thiết bị được định danh bằng số SN (Serial Number) được in trên tem dán đáy sản phẩm.

* Nguyên lý hoạt động được mô t theo sơ đồ sau:

Người chuyển tiền

 Chuyn tin theo mã QR của ngân hàng

Bank server

+ Nhận tiền

+ Ghi có vào tài khoản đã nhận tiền

+ Thông báo số tiền đã nhận và thông tin về số tài khoản đã nhận tiền cho Tingee server qua đường truyền API

Tingee server 1

+ Nhận thông tin từ bank, gồm: số tiền đã nhận, số tài khoản nhận tiền...

+ Tìm cửa hàng sở hu số tài khoản theo thông báo của bank

+ Xác định số SN của thiết bị thông báo đang được liên kết với cửa hàng

+ Thông báo số tiền đã nhận và s series number của thiết bị thông báo đến Tingee server 2

Tingee server 2 (IOT server)

+ Nhận thông tin từ Tingee server 1 gồm: số tiền đã nhận, số SN của thiết bị thông báo

+ Truyền dữ liệu đã nhận được đến chính xác thiết bị cần phát thông báo

Thiết bị thông báo chuyển khoản thành công (hàng hóa đề nghị XĐTMS)

+ Nhận thông báo số tiền từ Tingee server 2

+ Phát thông báo theo chui các audio được setup sẵn trong thiết bị và hiển thị trên màn hình LCD.

Ví dụ: Số tiền đã nhận được là 80.000 VND. Thiết bị sẽ xử lý thông tin theo thuật toán có sẵn là gom các audio được lưu sẵn trong bộ nhớ và đọc lần lượt là “tám” “mươi” “nghìn” “đồng” để tạo thành chuỗi ký tự phù hợp với số tiền đã nhận. Đồng thời màn hình LCD trên thiết bị sẽ hiển thị con số là “80000”

Cách thức sử dụng:

(1) User đăng kí và liên kết (các) tài khoản ngân hàng với phần mềm Tingee.

(2) Liên kết Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công với tài khoản đã đăng ký:

+ Cài đặt kết nối mạng cho thiết bị: 4G (qua sim) hoặc wifi. Thiết bị sẽ tự động kết nối mạng sau khi bật/tắt nguồn ở các lần sử dụng sau.

+ Thiết bị được cài đặt với tài khoản của user đã đăng ký bng s SN (serial number) và xác nhận liên kết bng mã bảo mật do Tingee cung cấp. Mã xác nhận s được Thiết bị thông báo bằng âm thanh. Mi một Thiết bị sẽ chỉ có một mã SN và ch được dùng cho một user.

+ Sau khi liên kết thành công, Thiết bị hoàn thành cài đặt để sử dụng.

+ Khi thiết bị hoạt động sẽ thông báo các giao dịch báo có thành công qua chuyển khoản bng đồng thời 2 hình thức: hình ảnh và âm thanh. Cụ thể:

++ Thông báo bằng hình ảnh qua màn hình: màn hình hiển thị chính xác số tiền, tối đa 7 kí tự.

++ Thông báo bằng âm thanh: thiết bị sẽ phát ra âm thanh bng thuật toán của thiết bị được thiết lập sẵn. Thiết bị s đọc chính xác số tiền nhận được (đơn vị: Việt Nam Đồng).

Lưu ý:

+ Thiết bị chỉ thông báo nhng khoản giao dịch qua chuyển khoản.

+ Các biến động số dư báo có sẽ phụ thuộc vào từng loại giao dịch quy định của ngân hàng user sử dụng.

(3) Các nút chức năng trên thiết bị:

Nút tăng /giảm âm lượng : điều chỉnh âm lượng.

Nút bật tt nguồn; bật/ tt thiết bị.

Nhấn chức năng: sử dụng đ nghe lại giao dịch gần nhất.

- Thông số kỹ thuật:

Name

SoundBox

CPU

ARM Cortex-M3

Memory

ROM: 4MB, RAM: 8MB,

Flash: 6MB/8MB/4MB (Optional)

Communication

4G +Wi-Fi

Frequency Range

FDD-LTE: B1/B3/B5/B8

TDD-LTE: B34/B38/B39/B40/B41

WI-FI

2.4Ghz 802.11 B/G/N (optional)

Charging Voltage

DC 5V/1A

Operating Voltage

3.7 - 4.2V

Operating Current

90 ~ 320mA@3.7V

Stand-by Current

10mA

Size of amount display screen

58mm x 15 mm

Card Slots

1 SIM

Keys

1 * Power Key 1 * Function Key 2 * Volume Up/Down Keys

Peripheral Ports

1 * Powered Type-C

Speaker

4Ω3W, 110±3dB

Resonance Frequency

220Hz + 15% at 1.0 V

Voice Type

Customized Voice

Protocol

MQTT

Encryption method

TLS

Dimensions

L135mm* W27.5*H137mm

Weight

260g

Indicator Lights

3 color LED indicator light (blue, green and red)

Battery

2000mAh Li-ion Battery/2500mAh (Optional)

Standby time

Full power: 150H

Accessory

Charging Cable

Environmental

Operating Temperature: -10 ~ 60 độ C

Storage Temperature: -20 ~ 70 độ C

- Công dụng theo thiết kế: Thông báo số tiền chuyển khoản đến tài khoản nhận tiền thành công bằng đng thời hai hình thức: âm thanh (thông qua loa tích hợp trên thiết bị) và hình ảnh (thông qua màn hình LCD hin thị số tiền chuyn khoản tối đa 7 ký tự).

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị thông báo thanh toán chuyển khoản thành công. Sản phẩm là loa có chức năng thông báo số tiền chuyn khoản đến tài khoản nhận tiền thành công bng âm thanh, đồng thời có tích hợp màn hình hin thị số tiền chuyn khoản (tối đa 7 ký tự) tại mặt sau của thiết bị.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Tingee 6LS

Nhà sản xuất: Huizhou BoShiJie Technology Co., Ltd

thuộc nhóm 85.18 “Micro và giá đỡ micro; loa, đã hoặc chưa lp ráp vào trong vỏ loa; tai nghe có khung chụp qua đu và tai nghe không có khung chụp qua đu, có hoặc không ghép ni với một micro, và các bộ gom có một micro và một hoặc nhiều loa; thiết bị điện khuếch đại âm tần; bộ tăng âm điện ”, phân nhóm “- Loa, đã hoặc chưa lắp vào vỏ loa”, phân nhóm 8518.21 “- - Loa đơn, đã lp vào vỏ loa", mã số 8518.21.10 - - - Loa thùng tại Danh mục hàng hóa xuất khu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần Tiếp vận COCO Việt Nam biết và thực hiện./.