| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 3056/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 26 tháng 7 năm 2022 |
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 sửa đổi bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 22436/LSP-DA ngày 20/5/2022 và công văn số 22637/LSP-DA ngày 12/7/2022 của Công ty TNHH Hóa Dầu Long Sơn, mã số thuế: 3500890966, công văn số 37/KĐHQ-NV ngày 22/7/2022 của Cục Kiểm định hải quan;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | |||
|
| Tên thương mại: Naphtha | ||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Naphtha | |||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: Mã CAS: 64741-42-0 | Nhà sản xuất: Qatargas Operating Company Limited | ||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Dung môi naphtha, sản phẩm chưng cất dầu mỏ. Đặc tính hoá học: Naphtha (dầu mỏ), từ quá trình chưng cất khí quyển. Bao gồm các hydrocacbon có số cacbon chủ yếu nằm trong khoảng từ C4 đến C11 và có nhiệt độ sôi trong khoảng từ 45°C đến 165°C - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Nguyên liệu chính để sản xuất các sản phẩm hoá dầu/hạt nhựa, không dùng để sản xuất, pha chế xăng dầu, không bán ra thị trường nội địa. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Paraffin: 70.15%; Naphthene 21.14%; Aromatic: 8.71% - Thông số kỹ thuật: Trạng thái vật lý: chất lỏng ở 20°C Màu sắc: Trong suốt và sáng Mùi: mùi dầu mỏ đặc trưng Khoảng sôi: phạm vi chưng cất: 30-180 °C Trọng lượng riêng: xấp xỉ 0.73 Áp suất hơi: >3 Giới hạn cháy dưới: > 1% Giới hạn cháy trên: < 8% Điểm chớp cháy: < 0°C Hoà tan: Không thể hoà tan, nổi trên mặt nước. Trong dung môi hữu cơ: hoà tan trong nhiều dung môi thông dụng - Quy trình sản xuất: Thu được từ quá trình chưng cất, chế biến hỗn hợp Hydrocarbon có nguồn gốc từ dầu mỏ. - Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu hoá dầu. | |||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu dính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau: | |||
| Tên thương mại: Naphtha | |||
| - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Dung môi naphtha, sản phẩm chưng cất dầu mỏ. Đặc tính hoá học: Naphtha (dầu mỏ), từ quá trình chưng cất khí quyển. Bao gồm các hydrocacbon có số cacbon chủ yếu nằm trong khoảng từ C4 đến C11 và có nhiệt độ sôi trong khoảng từ 45°C đến 165°C - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Nguyên liệu chính để sản xuất các sản phẩm hoá dầu/hạt nhựa, không dùng để sản xuất, pha chế xăng dầu, không bán ra thị trường nội địa. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Paraffin: 70.15%; Naphthene 21.14%; Aromatic: 8.71% - Thông số kỹ thuật: Trạng thái vật lý: chất lỏng ở 20°C Màu sắc: Trong suốt và sáng Mùi: mùi dầu mỏ đặc trưng Khoảng sôi: phạm vi chưng cất: 30-180 °C Trọng lượng riêng: xấp xỉ 0.73 Áp suất hơi: >3 Giới hạn cháy dưới: > 1% Giới hạn cháy trên: < 8% Điểm chớp cháy: < 0°C Thành phần cất 90% thu được tại nhiệt độ 125.5°C Hoà tan: Không thể hoà tan, nổi trên mặt nước. Trong dung môi hữu cơ: hoà tan trong nhiều dung môi thông dụng - Quy trình sản xuất: Thu được từ quá trình chưng cất, chế biến hỗn hợp Hydrocarbon có nguồn gốc từ dầu mỏ. - Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu hoá dầu. | |||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: Mã CAS: 64741-42-0 | Nhà sản xuất: Qatargas Operating Company Limited | ||
| thuộc nhóm 27.10 “Dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ và các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum, trừ dầu thô; các chế phẩm chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác, có chứa hàm lượng từ 70% trở lên là dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ hoặc các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum, những loại dầu này là thành phần cơ bản của các chế phẩm đó; dầu thải”, phân nhóm “- Dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ và các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum (trừ dầu thô) và các chế phẩm chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác, có chứa hàm lượng từ 70% trở lên là dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ hoặc các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum, những loại dầu này là thành phần cơ bản của các chế phẩm đó, trừ loại chứa dầu diesel sinh học và trừ dầu thải:”, phân nhóm 2710.12 “- - Dầu nhẹ và các chế phẩm: ”, phân nhóm “- - - Loại khác:”, mã số 2710.12.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.