| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 2765/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 14 tháng 6 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số TCHQ/XĐTMS/01062024 ngày 01/6/2024 của Công ty TNHH Solum Vina (MST: 2500562138) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Vỏ nhựa, bản mạch PCB, các linh kiện điện tử lắp ráp trên bản mạch, nằm trong vỏ nhựa, bao gồm: IC (chip), tụ điện, biến áp, đi-ốt, cuộn cảm, điện trở, cầu chì bảo vệ, keo bond, keo potting, đầu nối USB, chân cắm điện (plug pin). - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Khi hoạt động, sạc pin được kết nối với dây sạc và cắm vào ổ điện, đầu còn lại của dây sạc cắm vào thiết bị cần sạc (điện thoại, máy tính bảng, máy tính xách tay). Dòng điện xoay chiều được truyền từ ổ điện tới sạc pin, biến đổi thành dòng điện một chiều có các mức điện áp phù hợp (5V/3A, 9V/3A, 15V/3A, 20V/5A, 28V/5A) dẫn tới thiết bị cần sạc. Có 2 chế độ sạc tùy thuộc vào thiết bị sạc cần cung cấp công suất, điện áp tương ứng: Sạc nhanh: 140W(28V/5A), 100W (20V/5A), 45W(15V/3A); Sạc thường: 15W(5V/3A), 27W(9V/3A). Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Sạc pin cung cấp dòng điện 1 chiều cho điện thoại, máy tính bảng, máy tính xách tay thông qua cơ chế biến đổi dòng điện. Khi hoạt động, sạc pin được kết nối với dây sạc và cắm vào ổ điện, dòng điện được truyền từ ổ điện tới thiết bị được sạc theo cơ chế sau: + Chân cắm điện: dẫn dòng điện xoay chiều (AC) từ ổ điện vào sạc pin. + Đi-ốt cầu chỉnh lưu (rectifier bridge): chuyển đổi tín hiệu điện xoay chiều thành tín hiệu điện 1 chiều (DC). + Mạch EMI filter: lọc nhiễu tín hiệu DC. + IC quản lý nguồn: IC tiếp nhận và ban tín hiệu điện áp một chiều (DC) thành tín hiệu xung. + IC giao tiếp: xác định mức điện áp đầu ra. IC giao tiếp sẽ kiểm tra thiết bị giao tiếp với sạc có hỗ trợ công nghệ sạc nhanh PD (Power Delivery) hay không. Khi IC nhận diện được thiết bị cắm sạc có tích hợp PD, tín hiệu phản hồi sẽ được truyền đến mạch IC quản lý nguồn để điều khiển điện áp đầu ra ở mức tối đa 28V-140W. Chức năng sạc nhanh có thể sử dụng cho điện thoại, máy tính bảng và máy tính xách tay có tích hợp công nghệ tương ứng. + Biến áp xung: hạ dòng điện về mức điện áp 5V, 9V, 15V, 20V, 28V phù hợp với thiết bị được sạc. + Bộ lọc tín hiệu: lọc phẳng tín hiệu DC sau khi hạ áp. + Đầu nối USB-Type C: đầu ra của dòng điện, là điểm kết nối với dây sạc để dẫn điện tới thiết bị cần sạc. - Thông số kỹ thuật: Điện áp đầu vào: 99~264VAC, Điện áp đầu ra: điện một chiều (DC) 5V/3A, 9V/3 A, 15V/3A, 20V/5A, 28V/5A. Công suất: 140W. Cổng USB Type C. Kích thước: (114 x 85 x 28)mm. Trọng lượng: (298.83 ± 3)g - Quy trình sản xuất: Lắp ráp linh kiện cho bản mạch → Hàn, định hình và khắc laze bản mạch → Kiểm tra chất lượng bản mạch → Cắt rời từng bản mạch cho từng sản phẩm → Lắp ráp vỏ và các linh kiện → Kiểm tra kỹ thuật và kiểm tra ngoại quan sản phẩm → Đóng gói. - Công dụng theo thiết kế: Sạc pin điện thoại di động, máy tính bảng và máy tính xách tay. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.04 “Máy biến điện (máy biến áp và máy biến dòng), máy biến đổi điện tĩnh (ví dụ, bộ chỉnh lưu) và cuộn cảm”, phân nhóm 8504.40 “- Máy biến đổi tĩnh điện”, phân nhóm “- - Dùng cho các máy xử lý dữ liệu tự động và các khối chức năng của chúng, và thiết bị viễn thông”, mã số 8504.40.19 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Solum Vina biết và thực hiện./.