BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 2292/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 10 tháng 4 năm 2020 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC;
Trên cơ sở kết quả phân tích tại thông báo số 1661/TB-KĐ2 ngày 10/10/2019 của Chi cục Kiểm định Hải quan 2 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:
1. Tên hàng theo khai báo: Thép không hợp kim, dạng tấm trơn cán nóng, mác thép SS400 (chưa rèn phủ, mạ, tráng và không hình dập nổi). Tiêu chuẩn JIS G3101. Quy cách: Dày 55mm x Rộng 125mm x Dài 6200mm. METAX CORP Hàng mới 100% (mục 01 PLTK). 2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH Xuất nhập khẩu thép Tân Long Địa chỉ: 280/46/10, Khu phố 2, đường TX 25, Phường Thạnh Xuân, Quận 12, TP. Hồ Chí Minh. MST: 0315377722. 3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10282514945/A11 ngày 21/8/2019 đăng ký tại Chi cục HQ CKC Hải Phòng KVI - Cục HQ thành phố Hải Phòng. |
4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Thép không hợp kim (hàm lượng C ≈ 0,17%; Mn ≈ 0,60% tính theo trọng lượng), dạng thanh, mặt cắt ngang hình chữ nhật, cán nóng, chưa tráng phủ mạ hoặc sơn, không phải thép dễ cắt gọt |
Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thép không hợp kim (hàm lượng C ≈ 0,17%; Mn ≈ 0,60% tính theo trọng lượng), dạng thanh, mặt cắt ngang hình chữ nhật, cán nóng, chưa tráng phủ mạ hoặc sơn, không phải thép dễ cắt gọt thuộc nhóm 72.14 “Sắt hoặc thép không hợp kim ở dạng thanh và que khác, chưa được gia công quá mức rèn, cán nóng, kéo nóng hoặc ép đùn nóng, nhưng kể cả những dạng này được xoắn sau khi cán”, phân nhóm “- Loại khác”, phân nhóm 7214.91 “- - Mặt cắt ngang hình chữ nhật (trừ hình vuông)”, phân nhóm “- - - Có hàm lượng carbon dưới 0,6% tính theo trọng lượng”, mã số 7214.91.19 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.