BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2256/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 09 tháng 4 năm 2020

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP; Nghị định số 125/2017/NĐ-CP ngày 16/11/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 122/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2016 của Chính phủ về Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, Danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định hải quan 1 tại Thông báo số 430/TB-KĐ1 ngày 10/10/2019 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan Thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Dây thép hợp kim, cán nguội, chưa mạ phủ, mác thép 10B23M đường kính 9.8mm, tiêu chuẩn SAE J403, 10B23M-B3-09.80 hàm lượng: Cr<0.3%, 0.0010%

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty hữu hạn công nghiệp Lâm Viễn Vĩnh Phúc

Địa chỉ: KCN Khai Quang - Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc. MST: 2500242917.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10285782641/A12 ngày 07/9/2019 đăng ký tại Chi cục HQ Vĩnh Phúc - Cục HQ TP. Hà Nội.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

Dây thép hợp kim, hàm lượng C ≈ 0.186%, Cr ≈ 0.182%, B ≈ 0.0021% tính theo trọng lượng, trong đó Bo là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim, đường kính 9,8mm, chưa được tráng phủ, mạ hoặc sơn

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng:

Dây thép hợp kim, hàm lượng C ≈ 0.186%, Cr ≈ 0.182%, B ≈ 0.0021% tính theo trọng lượng, trong đó Bo là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim, đường kính 9,8mm, chưa được tráng phủ, mạ hoặc sơn

thuộc nhóm 72.29Dây thép hợp kim khác”, phân nhóm 7229.90 “- Loại khác”, phân nhóm “- - Loại khác”, mã số 7229.90.99 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam (tương ứng với mã số 9811.00.90 tại Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi riêng ban hành kèm theo Nghị định số 125/2017/NĐ-CP)./.