| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 1969/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 08 tháng 5 năm 2024 |
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số SEV20230925 ngày 25/9/2023 của Công ty TNHH Samsung Electronics Việt Nam (MST: 2300325764) và hồ sơ kèm theo;
Tham khảo Tuyển tập ý kiến phân loại của Tổ chức Hải quan thế giới (WCO), công văn số 1447/TCHQ-TXNK ngày 04/4/2024 của Tổng cục Hải quan về việc phân loại Thiết bị đeo tay thông minh;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo: Thiết bị đeo tay thông minh Samsung Galaxy Watch 5 Pro là một thiết bị hoạt động bằng pin bao gồm một màn hình cảm ứng OLED, bộ xử lý trung tâm (CPU) có các linh kiện có khả năng thu phát sóng, tích hợp loa và micro để thực hiện chức năng gọi điện, kiểm tra cuộc gọi đến và trả lời cuộc gọi trực tiếp trên thiết bị, các phím chức năng (phím trang chính, phím trở về), các loại cảm biến: cảm biến sinh học điện tử, cảm biến áp suất môi trường, cảm biến ánh sáng, cảm biến nhịp tim quang học, cảm biến nhiệt độ hồng ngoại, ăng ten GPS và NFC. - Cơ chế hoạt động: Để có thể sử dụng các tính năng hiện có của Thiết bị đeo tay thông minh Samsung thì ngay lần sử dụng đầu tiên, thiết bị này bắt buộc phải đồng bộ với điện thoại qua ứng dụng Galaxy Wearable nhờ chức năng kết nối Bluetooth. Sau khi đồng bộ, Thiết bị có thể thực hiện được các chức năng như sau: nghe gọi, nhắn tin; truyền và nhận dữ liệu, hình ảnh qua Bluetooth, Wifi; ghi nhận các thông tin sức khỏe; và các tính năng về thời gian;... Nếu không đồng bộ với máy chủ, Thiết bị đeo tay thông minh Samsung không có bất cứ tính năng gì. Trên thiết bị sẽ hiển thị thông báo để người dùng thực hiện đồng bộ với máy chủ. - Thông số kỹ thuật: Kích thước: 45.4(H) x 45.4(W) x 10.5(D) mm; trọng lượng: 46.5g. - Công dụng theo thiết kế: Thiết bị đeo tay thông minh Samsung hoạt động như một thiết bị bổ trợ cho điện thoại thông minh. Sau khi đã kết nối với điện thoại thông minh tại lần sử dụng đầu tiên, thiết bị này sẽ cho phép người dùng trải nghiệm đa dạng các tính năng chính sau: + Chức năng chính là truyền và nhận dữ liệu tệp tin, hình ảnh, âm thanh; hỗ trợ thanh toán; nghe, gọi nhắn tin;... dựa trên kết nối không dây với các thiết bị khác như điện thoại thông minh, máy tính bảng thông qua công nghệ kết nối Wifi, Bluetooth. + Với việc tích hợp loa và micro, thiết bị đeo tay thông minh cho phép người dùng gọi điện, kiểm tra cuộc gọi tới và trả lời cuộc gọi; xem tin nhắn và trả lời tin nhắn trực tiếp trên thiết bị. + Khi kết nối Bluetooth với điện thoại thông minh, thiết bị đeo tay thông minh nhận thông báo từ các ứng dụng trên điện thoại thông minh. + Khóa màn hình để bảo vệ dữ liệu cá nhân + Phát nhạc, ghi âm + Trợ lý ảo Bixby hỗ trợ người dùng sử dụng các tính năng của Thiết bị đeo tay thông minh một cách thuận tiện qua giọng nói. + Ăng ten GPS giúp kiểm tra thông tin vị trí thực của người dùng + Tìm kiếm chính thiết bị đeo tay thông minh và điện thoại thông minh được kết nối + Thiết bị đeo tay thông minh có các tính năng giúp quản lý sức khỏe của người dùng: ghi lại, phân tích các hoạt động tập luyện của người dùng như đo nhịp tim, đếm số bước chân, kiểm tra tổng lượng calo tiêu hao, phân tích giấc ngủ, đo mức độ căng thẳng, lượng oxy trong máu,... + Ngoài ra thiết bị có thêm tính năng phụ khác như hiển thị thời gian, đếm giờ, bấm giờ, báo thức,... | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.17 “Bộ điện thoại, kể cả điện thoại thông minh và điện thoại khác cho mạng di động tế bào hoặc mạng không dây khác; thiết bị khác để truyền hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả các thiết bị viễn thông nối mạng hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng), trừ loại thiết bị truyền hoặc thu của nhóm 84.43, 85.25, 85.27 hoặc 85.28”, phân nhóm “- Thiết bị khác để phát hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả thiết bị thông tin hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng)”, phân nhóm 8517.62 “- - Máy thu, đổi và truyền hoặc tái tạo âm thanh, hình ảnh hoặc dạng dữ liệu khác, kể cả thiết bị chuyển mạch và thiết bị định tuyến”, phân nhóm “- - - Thiết bị truyền dẫn khác kết hợp với thiết bị thu”, mã số 8517.62.59 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Samsung Electronics Việt Nam biết và thực hiện./.