| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 1952/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 07 tháng 5 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 03-MV12TCHQ/KT-TCKT ngày 23/01/2024, công văn số 136/KT-TCKT ngày 23/01/2024 và công văn số 541/KT-TCKT ngày 26/3/2024 của Công ty Cổ phần Dịch vụ Khai thác Dầu khí PTSC (Công ty PPS), mã số thuế 3501811660 và hồ sơ kèm theo; Công văn số 8095/BGTVT-VT ngày 27/7/2023 của Bộ Giao thông vận tải; Hồ sơ đăng kiểm;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Kho chứa nổi FSO bao gồm nhiều thành phần, bao gồm hệ thống trục xoay, ống xuất condensate, hệ thống đo đếm condensate, thiết bị an toàn, hệ thống chữa cháy, hệ thống bơm, cần cẩu và các thiết bị khác, cùng với các phụ kiện kèm theo. Kho nổi FSO không có động cơ đẩy và chân vịt, khi di chuyển cần có tàu kéo/lai dắt. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Kho chứa nổi FSO neo trên biển, nhận condensate từ giàn Rồng Đôi, chứa/lưu giữ condensate trên FSO, và bơm condensate xuất sang tàu dầu thương mại bang hệ thống bơm hàng. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Trọng tải toàn phần 46.346 Tấn. - Thông số kỹ thuật: + Không có động cơ đẩy và chân vịt + Dài x Rộng x Cao: 180,88m x 32,2m x 17,6m + Deadweight: 46.346 tấn + Sức chứa (bao gồm cả 2 két lắng) @ 98%: 314.562 thùng/ 50.016 m3 + Tuổi thọ thiết kế: 30 năm không yêu cầu lên đà/ụ khô để sửa chữa. - Quy trình sản xuất: Đóng mới tại Yantai Raffles Shipyard năm 2006 - Công dụng theo thiết kế: Kho chứa nổi và xuất dầu. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 89.05 “Tàu đèn hiệu, tàu cứu hỏa, tàu hút nạo vét (tàu cuốc), cần cẩu nổi và tàu thuyền khác mà tính năng di động trên mặt nước chỉ nhằm bổ sung cho chức năng chính của các tàu thuyền này; ụ nổi sửa chữa tàu; dàn khoan hoặc dàn sản xuất nổi hoặc nửa nổi nửa chìm.”, phân nhóm 8905.90 “- Loại khác:”, mã số 8905.90.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần Dịch vụ Khai thác Dầu khí PTSC (Công ty PPS) biết và thực hiện./.