| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 1970/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 08 tháng 5 năm 2024 |
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 100424/VNS ngày 01/4/2024, công văn số 22042024/CV-VNS ngày 22/4/2024 của Công ty TNHH Việt Nam Nippon Seiki (MST: 0102190078) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||||||||||||||||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:
Vị trí lắp đặt: Thiết bị được gắn ở trên đỉnh bánh răng của trục chuyển động bánh sau Vị trí đấu nối: Speed sensor có 03 chân. 01 chân được đấu nối vào nguồn điện xe máy. 02 chân được đấu nối vào ECM (Engine Control Module - module điều khiển động cơ xe máy). - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Nguyên lý hoạt động của Speed sensor ++ Thanh hall: Nếu một dòng điện Ix truyền qua một miếng chất bán dẫn có độ dày t như trong hình dưới đây, thêm vào một từ trường với mật độ từ thông H được đặt theo một hướng vuông góc, hiệu điện thế Vz sẽ xuất hiện theo hướng vuông góc với H. Hiệu ứng này được gọi là hiệu ứng Hall, phần tử sử dụng được gọi là thanh Hall. Hiệu ứng Hall này được EF.Hall phát hiện ra vào năm 1879. Thanh Hall sử dụng vật liệu là: InSb, GaAs, Si.v.v...sẽ sinh ra hiệu ứng tốt hơn. ++ Hall IC: Là dạng lắp trên chip đơn các phần như thanh Hall, mạch khởi động, mạch bù nhiệt độ...vv.. ++ Speed sensor Là sensor quay kiểu không tiếp xúc, bên trong sensor lắp Hall IC và magnet. Khi bánh răng quay, chênh lệch do lồi lõm của bánh răng sẽ khiến từ thông qua thanh Hall bị thay đổi. Sự thay đổi này giống như công tắc hoạt động của IC bên trong, xung vuông đầu ra tương ứng với số răng của bánh răng động cơ. Bên trong Hall IC được lắp đặt thanh Hall 1 và thanh Hall 2 ngược pha nhau. Dựa trên sự cảm biến chênh lệch của 2 thanh Hall này sẽ trở thành mật độ từ thông và thay đổi đầu ra thành OFF hay ON. Speed sensor sử dụng nguyên lý hiệu ứng Hall để phát hiện những thay đổi trong từ trường khi bánh răng động cơ chuyển động và cung cấp tín hiệu xung đầu ra cho ECM. Sau đó ECM sẽ sử dụng tần số của các xung điện này tính toán tốc độ và chuyển thành tín hiệu điện truyền lên đồng hồ xe máy để hiển thị tốc độ. Như vậy cảm biến Speed Sensor có đầu ra là xung, và xung này được truyền đến ECM để tính toán tốc độ. - Thông số kỹ thuật: Nhiệt độ hoạt động: - 20~150°C; Điện áp nguồn điện hoạt động: 4.75~16V; Điện nguồn tiêu thụ: 8.8mA; Dòng điện đầu ra: dưới 15mA; Cự ly cảm biến: 2.0 ± 0.4mm; Tần số cảm biến: 20~ 3400Hz - Công dụng theo thiết kế: Là cảm biến quay kiểu không tiếp xúc. Có chức năng phát hiện những thay đổi trong từ trường khi bánh răng động cơ chuyển động và truyền dữ liệu đến ECM để tính toán tốc độ. Dữ liệu tốc độ tính toán được sẽ được chuyển thành tín hiệu điện truyền lên đồng hồ xe máy để hiển thị tốc độ. | ||||||||||||||||||||||||
| 3. Kết quả xác định trước Mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Tổng cục Hải quan xác định kết quả xác định trước mã số như sau:
thuộc nhóm 85.43 “Máy và thiết bị điện, có chức năng riêng, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác trong Chương này”, phân nhóm 8543.70 “- Máy và thiết bị khác”, mã số 8543.70.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||||||||||||||||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Việt Nam Nippon Seiki biết và thực hiện./.