| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 1616/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 16 tháng 4 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số 38/FRIT ngày 27/02/2024 của Công ty cổ phần FRIT Huế; mã số thuế: 3300363627 cung cấp; công văn số 146/KĐHQ-NV ngày 08/4/2024 của Cục Kiểm định Hải quan;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||||||||||||||||||||||||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Frit thủy tinh, cao lanh - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Ứng dụng trong ngành công nghiệp gốm sứ, sử dụng thông dụng trong việc tráng men gạch ceramic hoặc porcelain. + Các thức sử dụng: Phối liệu được nghiền mịn, kéo lên bề mặt gạch và nung ở nhiệt độ cao để tạo lớp men trên bề mặt gạch. Sản phẩm có thể trộn thêm với các loại nguyên liệu khác như (Feldspar, Dolomit, Đá vôi,...) trước khi nghiền tùy theo nhu cầu sử dụng. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Frit thủy tinh: 95%, cao lanh: 5%. - Thông số kỹ thuật: + Tính chất vật lý:
+ Tính chất hóa học:
- Quy cách đóng gói: tùy theo yêu cầu của khách hàng (50 kg/bao, hoặc đóng trong bao JUMBO khối lượng từ 500 kg/bao đến 1250 kg/bao). - Quy trình sản xuất: - Bước 1: Tạo ra sản phẩm Frit thủy tinh: Các loại nguyên liệu → cân trộn phối liệu theo công thức → Nung ở nhiệt độ cao → Làm lạnh → Tạo ra sản phẩm Frit thủy tinh (Dạng hạt) → Kiểm tra chất lượng. - Bước 2: Phối trộn Frit và Cao lanh: Trộn đều Frit thủy tinh (dạng hạt) với Cao lanh (dạng bột) bằng thiết bị trộn công nghiệp theo tỷ lệ 95% Frit và 5% Cao lanh → Tạo ra sản phẩm cuối cùng → Nhập kho. - Công dụng theo thiết kế: Làm nguyên liệu cho ngành công nghiệp gốm sứ tráng men. | ||||||||||||||||||||||||||||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo đơn đề nghị xác định trước mã số và mẫu hàng hóa kèm theo thì mặt hàng:
thuộc nhóm 32.07 “Thuốc màu đã pha chế, các chất cản quang đã pha chế và các loại màu đã pha chế, các chất men kính và men sứ, men sành (slips), các chất láng bóng dạng lỏng và các chế phẩm tương tự, loại dùng trong công nghiệp gốm sứ, tráng men hoặc thủy tinh; frit thủy tinh và thủy tỉnh khác, ở dạng bột, hạt hoặc vẩy”, phân nhóm 3207.20 “- Men kính và men sứ, men sành (slips) và các chế phẩm tương tự”, mã số 3207.20.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||||||||||||||||||||||||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần FRIT Huế biết và thực hiện./.