BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5432/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 06 tháng 11 năm 2024

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 01 ngày 4/10/2024 của Công ty TNHH Taewon Soltech Vina, mã số thuế: 0106788581;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: LEAD FREE FLUX (LF - 715K.)

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Chất trợ hàn không chì - Lead Free Flux

Ký, mã hiệu, chủng loại: LF-715K

Nhà sản xuất: Công ty TNHH Taewon Soltech Vina

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng:

+ Nhựa thông (Rosin) khoảng 13-14%;

+ Các chất kích hoạt hoà tan (Palmitic Acid, Succinic Acid, Fluoboric Acid, Glycerol...) khoảng 0.7-1.3%;

+ Dung môi hoà tan (Iso Propyl Alcohol): cân bằng

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Chất trợ hàn (Flux) là một hợp chất hóa học giúp chuẩn bị bề mặt kim loại để hàn bằng cách loại bỏ các oxit, thúc đẩy sự ướt và tăng cường sự chảy của thiếc hàn.

Chất trợ hàn là một loại hóa chất được sử dụng trước và sau khi hàn các linh kiện điện tử. Cả hai quy trình hàn tự động và thủ công đều sử dụng chất trợ hàn. Chất này chủ yếu được sử dụng để làm sạch và loại bỏ tạp chất hoặc oxit từ bề mặt kim loại trước khi hàn.

Công dụng của chất trợ hàn:

+ Làm sạch, loại bỏ lớp gỉ sét trên bề mặt linh kiện

+ Chống oxy hóa, hạn chế sự gỉ sét trên bề mặt linh kiện

+ Giảm độ căng bề mặt của chỗ nối, tăng tính đồng nhất, hỗ trợ cho thiếc bám chắc nhờ lớp màng do flux tạo ra, giảm lượng xỉ kem tối đa.

+ Tạo độ bóng dẹp cho mối hàn

+ Chất trợ hàn có loại gốc nước và gốc cồn. Gốc nước thì không có khả năng tẩy rửa những cái gỉ sét còn đọng lại trên bản mạch. Nhưng chất trợ hàn của công ty chúng tôi là gốc cồn (thành phần chính là IPA (Iso Propyl Alcohol)) nên có tác dụng làm sạch, tẩy những gỉ sét trên linh kiện.

Thành phần của chất trợ hàn: Nhựa thông và 1 số chất kích hoạt được phối trộn hoà tan cùng với dung môi là Iso Propyl Alcohol theo các tỷ lệ khác nhau.

Sử dụng cùng với thiếc hàn để hỗ trợ cho quá trình hàn thiếc

- Thông số kỹ thuật:

Dạng lỏng, dính, có màu vàng nhẹ đến nâu vàng, mùi ancol

- Quy trình sản xuất: Kiểm tra NVL đầu vào - Cân đo các chất theo tỷ lệ - Trộn đều trong thùng trộn tự động - Kiểm tra và đóng gói

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng cùng với thiếc hàn để hỗ trợ cho quá trình hàn thiếc:

+ Làm sạch, loại bỏ lớp gỉ sét trên bề mặt linh kiện

+ Chống oxy hóa, hạn chế sự gỉ sét trên bề mặt linh kiện

+ Giảm độ căng bề mặt của chỗ nối, tăng tính đồng nhất, hỗ trợ cho thiếc bám chắc nhờ lớp màng do flux tạo ra, giảm lượng xỉ kẽm tối đa.

 + Tạo độ bóng đẹp cho mối hàn

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: LEAD FREE FLUX (LF - 715K)

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng:

+ Nhựa thông (Rosin) khoảng 13-14%;

+ Các chất kích hoạt hoà tan (Palmitic Acid, Succinic Acid, Fluoboric Acid, Glycerol...) khoảng 0.7-1.3%;

+ Dung môi hoà tan (Iso Propyl Alcohol): cân bằng

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Chất trợ hàn (Flux) là một hợp chất hóa học giúp chuẩn bị bề mặt kim loại để hàn bằng cách loại bỏ các oxit, thúc đẩy sự ướt và tăng cường sự chảy của thiếc hàn.

Chất trợ hàn là một loại hóa chất được sử dụng trước và sau khi hàn các linh kiện điện tử. Cả hai quy trình hàn tự động và thủ công đều sử dụng chất trợ hàn. Chất này chủ yếu được sử dụng để làm sạch và loại bỏ tạp chất hoặc oxit từ bề mặt kim loại trước khi hàn.

Công dụng của chất trợ hàn:

+ Làm sạch, loại bỏ lớp gỉ sét trên bề mặt linh kiện

+ Chống oxy hóa, hạn chế sự gỉ sét trên bề mặt linh kiện

+ Giảm độ căng bề mặt của chỗ nối, tăng tính đồng nhất, hỗ trợ cho thiếc bám chắc nhờ lớp màng do flux tạo ra, giảm lượng xỉ kẽm tối đa.

+ Tạo độ bóng đẹp cho mối hàn

+ Chất trợ hàn có loại gốc nước và gốc cồn. Gốc nước thì không có khả năng tẩy rửa những cái gỉ sét còn đọng lại trên bán mạch. Nhưng chất trợ hàn của công ty chúng tôi là gốc cồn (thành phần chính là IPA (Iso Propyl Alcohol)) nên có tác dụng làm sạch, tẩy những gỉ sét trên linh kiện.

Thành phần của chất trợ hàn: Nhựa thông và 1 số chất kích hoạt được phối trộn hoà tan cùng với dung môi là Iso Propyl Alcohol theo các tỷ lệ khác nhau.

Sử dụng cùng với thiếc hàn để hỗ trợ cho quá trình hàn thiếc

- Thông số kỹ thuật:

Dạng lỏng, dính, có màu vàng nhẹ đến nâu vàng, mùi ancol

- Quy trình sản xuất: Kiểm tra NVL đầu vào - Cân đo các chất theo tỷ lệ - Trộn đều trong thùng trộn tự động - Kiểm tra và đóng gói

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng cùng với thiếc hàn để hỗ trợ cho quá trình hàn thiếc:

+ Làm sạch, loại bỏ lớp gỉ sét trên bề mặt linh kiện

+ Chống oxy hóa, hạn chế sự gỉ sét trên bề mặt linh kiện

+ Giảm độ căng bề mặt của chỗ nối, tăng tính đồng nhất, hỗ trợ cho thiếc bám chắc nhờ lớp màng do flux tạo ra, giảm lượng xỉ kẽm tối đa.

+ Tạo độ bóng đẹp cho mối hàn

Ký, mã hiệu, chủng loại: LF- 715K

Nhà sản xuất: Công ty TNHH Taewon Soltech Vina

thuộc nhóm 38.10Chế phẩm tẩy sạch cho bề mặt kim loại; chất giúp chảy và các chế phẩm phụ trợ khác dùng cho hàn thiếc, hàn hơi hoặc hàn điện; bột và bột nhão gồm kim loại và các vật liệu khác dùng để hàn thiếc, hàn hơi hoặc hàn điện; các chế phẩm dùng làm lõi hoặc vỏ cho điện cực hàn hoặc que hàn.”, mã số 3810.90.00 “- Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.