BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 5317/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 31 tháng 10 năm 2024 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 20052024/ACC-XĐHS ngày 29/8/2024 của Công ty cổ phần hóa chất Á Châu, mã số thuế: 0304918352;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||||||||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Quercetin Dihydrate từ hoa hòe - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Được sử dụng trong các sản phẩm thực phẩm chức năng ở các dạng viên nang cứng, viên nén, gói pha nước, kẹo dẻo, nước uống... - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Quercetin dihydrate ≥98% - Thông số kỹ thuật:
- Quy trình sản xuất: Nụ hoa hòe → Chiết xuất bằng kiềm hóa → Kết tinh rutin → Nấu với hơi nước ở 70°C → Thủy phân bằng 30% Hydrochloric acid → Lọc → Chiết với ethanol → Kết tinh → Kết tinh lại → Sấy khô → Tạo dạng bột → Trộn đều → Sản phẩm cuối - Công dụng theo thiết kế: Quercetin, một hợp chất flavonoid có nguồn gốc từ nụ hoa hòe (Sophora japonica L.), được biết đến với nhiều lợi ích sức khỏe do có khả năng chống oxy hóa cao, giúp bảo vệ tế bào khỏi tác hại của các gốc tự do, giúp giảm viêm trong cơ thể, cải thiện sức khỏe tim mạch, tăng cường hệ miễn dịch. | ||||||||||||||||
3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 29.32 “Hợp chất dị vòng chỉ chứa (các) dị tố oxy.”, phân nhóm “- Loại khác:”, mã số 2932.99.00 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.