BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5072/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 30 tháng 8 năm 2018

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích tại thông báo 814/TB-KĐ3 ngày 10/5/2018 của Chi cục Kiểm định Hải quan 3 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Thép hình V cán nóng, chưa tráng phủ mạ, hợp kim, dài 12m, có B>=0.0008%, hàng mới 100%, tiêu chuẩn JIS G3101, mác thép SS400B (130x130x12)mm, hàng thuộc chương 98, mã HS 98110010 (mục 04 PLTK).

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công Ty TNHH Thương Mại - Thép Đại Toàn Thắng

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà thép Toàn Thắng, Số 8A - 10A Trường Sơn, Phường 2, Quận Tân Bình, TP Hồ Chí Minh. MST: 0301893928.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10194925474/A11 ngày 11/4/2018 đăng ký tại Chi cục HQ CK Cảng Sài Gòn KV III - Cục HQ TP. Hồ Chí Minh.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

Thép không hợp kim, hàm lượng carbon dưới 0.6% tính theo trọng lượng, mặt cắt ngang hình chữ L (có hai cạnh bằng nhau và tạo thành góc vuông), chiều cao trên 80mm, chưa gia công quá mức cán nóng, kích cỡ mặt cắt ngang ≈ (130 x 130 x 12)mm

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thép không hợp kim, hàm lượng carbon dưới 0.6% tính theo trọng lượng, mặt cắt ngang hình chữ L (có hai cạnh bằng nhau và tạo thành góc vuông), chiều cao trên 80mm, chưa gia công quá mức cán nóng, kích cỡ mặt cắt ngang ≈ (130 x 130 x 12)mm

thuộc nhóm 72.16Sắt hoặc thép không hợp kim dạng góc, khuôn, hình”, phân nhóm 7216.40 “- Hình chữ L hoặc chữ T, chưa được gia công quá mức cán nóng, kéo nóng hoặc ép đùn, có chiều cao từ 80 mm trở lên”, mã số 7216.40.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.