| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 5052/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 24 tháng 11 năm 2022 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, đơn đề nghị số 2202-04/DYELACEN ngày 05/10/2022 của Công ty TNHH DY ELACEN VINA, mã số thuế 0801230686 cung cấp; công văn số 541/KĐHQ-KĐ (NB) ngày 7/11/2022 của Cục Kiểm định Hải quan;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Bộ phận của van điều khiển khí nạp để đóng mở bộ tối ưu khí nạp của động cơ ô tô (Đũa thép không gỉ SUS303 đặc, dài 235mm, 1 đầu tròn đường kính 6mm, 1 đầu được tiện mài giũa dẹt dày 3mm, phần thân sẽ chia ra làm 4 khớp giữ được tiện mài giũa dẹt dày 3mm dài 30mm mỗi khớp giữ cách nhau 20mm). Cấu tạo của van hoàn chỉnh: Để trở thành một van điều khiển khí nạp hoàn chỉnh của xe ô tô và vận hành đúng chức năng của một van điều khiển khí nạp hoàn chỉnh thì cần có thêm các chi tiết như Đũa thép SUS303 có 4 khớp có tác dụng giữ sau khi gắn 4 lá nhựa Polyamide được định hình, xung quanh viền được đục lỗ, được phủ cao su kín, phù hợp như là cửa của bộ tối ưu khí nạp (kích thước sau khi phủ cao su là 3 lá 39mmx60mm, 1 lá 39mmx72 mm), vòng lót định vị không gen bằng thép, cảm biến vị trí van, động cơ servo (được điều khiển bởi ECU), cơ cấu truyền động để xoay lá van.. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Đũa thép định hình SUS303 - là bộ phận chỉ dùng cho van điều khiển khí nạp. Khi van điều khiển khí nạp mở để luồng không khí sạch thay đổi hướng đi theo đoạn đường ống ngắn nhất, không khí vào piston nhanh nhất tạo ra hiệu quả nạp không khí nhanh nhất để tăng công suất của động cơ giúp xe tăng tốc nhanh hơn. Khi van điều khiển đóng để luồng không khí sạch đi theo đoạn đường ống dài hơn, không khí vào piston chậm hơn, ít hơn kéo dài chiều dài hiệu dụng của đường ống nạp, nâng cao hiệu quả nạp khí và công suất ở phạm vi tốc độ thấp và trung bình. - Thông số kỹ thuật: Bộ phận của van điều khiển khí nạp để đóng mở bộ tối ưu khí nạp động cơ ô tô (Đũa thép không gỉ SUS303 đặc, dài 235mm, 1 đầu tròn đường kính 6mm, 1 đầu được tiện màu giũa dẹt dày 3mm, phần thân sẽ chia ra làm 4 khớp giữ được tiện mài giũa dẹt dày 3mm dài 30mm mỗi khớp giữ cách nhau 20mm). - Công dụng theo thiết kế: Đũa thép là bộ phận của van điều khiển khí nạp, sau khi được gắn 4 lá nhựa Polyamide được phủ cao su viền ngoài ở giữa gắn chốt định vị, dưới tác động của bộ truyền chuyển động được điều khiển bởi ECU sẽ làm đũa thép xoay góc nghiêng từ 0-90 độ, 4 lá nhựa sẽ xoay theo góc nghiêng để đóng mở chuyển hướng luồng khí chia đường ống nạp thành 2 đoạn cho phép thay đổi chiều dài hiệu dụng đường ống nạp để điều tiết tăng công suất của động cơ trên phạm vi rộng từ tốc độ thấp đến tốc độ cao. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 84.81 “Vòi, van và các thiết bị tương tự dùng cho đường ống, thân nồi hơi, bể chứa hay các loại tương tự, kể cả van giảm áp và van điều chỉnh bằng nhiệt”, phân nhóm 8481.90 “- Bộ phận”, mã số 8481.90.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.