BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4433/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 15 tháng 9 năm 2021

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngay 21/01/2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, đơn đề nghị số 01/2021-CHQ ngày 05/05/2021 của Công Ty TNHH Hóa Việt, mã số thuế 0304453322 cung cấp;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Tủ ấm lạnh.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Tủ tạo môi trường nhiệt độ thích hợp dùng để lưu mẫu, sản phẩm.

Ký, mã hiệu, chủng loại: KB 115.

Nhà sản xuất: Binder GmbH- Đức.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Tạo môi trường nhiệt nóng/lạnh (trong thang tương ứng) thích hợp theo yêu cầu của khách hàng. Bao gồm:

A. Hệ thống gia nhiệt đến 100°C: sử dụng điện trở để gia nhiệt và quạt tản nhiệt trong buồng làm việc.

B. Hệ thống làm lạnh đến -10°C: sử dụng máy nén gas lạnh (Block lạnh),

C. Hệ thống điều khiển bao gồm: board mạch điều khiển chính và hệ thống sensor nhiệt.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

A. Cơ chế gia nhiệt đến 100°C: Điện trở gia nhiệt được đốt nóng bằng dòng điện chạy qua để gia tăng nhiệt độ bên trong buồng làm việc, kết hợp với quạt tản nhiệt trong buồng làm việc để đồng nhất nhiệt độ.

B. Hệ thống làm lạnh tới -10°C: Máy nén gas lạnh (Block lạnh) sẽ chạy, nén gas lạnh qua hệ thống dàn ngưng tụ và quạt tản nhiệt dàn ngưng để giảm nhiệt độ gas lạnh bên trong hệ thống ống dẫn. Sau đó, gas lạnh bên trong hệ thống ống dẫn sẽ chạy qua dàn bay hơi kết hợp với hệ thống valve đẩy hơi lạnh vào buồng làm việc làm giảm nhiệt độ.

C. Cơ chế điều khiển: board điều khiển chính và hệ thống sensor nhiệt sẽ theo dõi và ổn định giá trị nhiệt độ bên trong buồng làm việc tại giá trị được cài đặt trước.

Về cách sử dụng: Tùy theo nhu cầu, người sử dụng cài đặt các điều kiện (nhiệt) làm việc cho Tủ ấm lạnh. Sau đó, khách hàng sẽ đặt mẫu (sản phẩm) vào bên trong buồng làm việc với điều kiện được cài đặt sẵn này, và sau một khoảng thời gian nhất định lấy mẫu (sản phẩm) ra phục vụ cho nghiên cứu sản phẩm. Về việc cài đặt các điều kiện làm việc (nhiệt): Thiết kế máy cho phép cài đặt từ -10°C đến 100°C. Có thể lựa chọn làm lạnh đến -10°C hoặc làm nóng đến 100°C. Trên toàn thang nhiệt độ, thiết bị chỉ được thiết kế điều khiển nhiệt độ theo thang tương ứng.

- Thông số kỹ thuật: Điện áp: 1~230V/50Hz; Thang nhiệt độ làm việc: từ -10°C đến 100°C; Khối lượng: 105kg; Kích thước ngoài (WxHxD): 835x1025x650mm; Kích thước trong: (WxHxD): 600x480x400mm; Dung tích: 115 lít.

- Công dụng theo thiết kế: Tạo môi trường nhiệt độ theo yêu cầu sử dụng của khách hàng để lưu mẫu; Lĩnh vực ứng dụng: sử dụng trong phòng thí nghiệm, phòng nghiên cứu, phòng kiểm tra chất lượng sản phẩm, QA, QC, KCS.

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: “Tủ ấm lạnh” (Cooling incubator)

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: “Tủ ấm lạnh”, sử dụng điện áp 1~230V/50Hz, dùng để tạo môi trường nhiệt độ nóng/lạnh thích hợp (trong thang nhiệt từ -10°C đến 100°C) theo yêu cầu sử dụng của khách hàng để lưu mẫu, sản phẩm. Thiết bị có thể gia nhiệt đến 100°C nhờ điện trở gia nhiệt được đốt nóng bằng dòng điện và làm lạnh tới -10°C nhờ máy nén gas lạnh. Lĩnh vực ứng dụng: sử dụng trong phòng thí nghiệm, phòng nghiên cứu, phòng kiểm tra chất lượng sản phẩm, QA, QC, KCS.

Ký, mã hiệu, chủng loại: KB 115.

Nhà sản xuất: Binder GmbH- Đức.

thuộc nhóm 84.19 “Thiết bị cho phòng thí nghiệm hoặc máy, thiết bị, gia nhiệt bằng điện hoặc không bằng điện (trừ lò luyện, nung, sấy và các thiết bị khác thuộc nhóm 85.14) để xử lý các loại vật liệu bằng quá trình thay đổi nhiệt như làm nóng, nấu, rang, chưng cất, tinh cất, sát trùng, thanh trùng, phun hơi nước, sấy, làm bay hơi, làm khô, ngưng tụ hoặc làm mát trừ các loại máy hoặc thiết bị dùng cho gia đình; thiết bị đun nước nóng nhanh hoặc thiết bị đun chứa nước nóng, không dùng điện”, phân nhóm "- Máy và thiết bị khác",  phân nhóm 8419.89 "- - Loại khác", phân nhóm “- - - Hoạt động bằng điện”, mã số 8419.89.19 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.