| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 3824/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 25 tháng 04 năm 2015 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU
Căn cứ Nghị định số 06/2003/NĐ-CP ngày 22/1/2003 của Chính phủ quy định về việc phân loại hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu;
Căn cứ Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 49/2010/TT-BTC ngày 12/4/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc phân loại hàng hóa, áp dụng mức thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 156/2011/TT-BTC ngày 14/11/2011 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính về việc ban hành Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi theo danh mục mặt hàng chịu thuế;
Trên cơ sở kết quả phân tích và ý kiến của Trung tâm Phân tích phân loại hàng hóa XNK Chi nhánh tại Hải Phòng tại Thông báo số 0925/TB-CNHP ngày 10/09/2014, Công văn số 47/CNHP-NV ngày 13/03/2015, ý kiến của Trung tâm PTPL hàng hóa XNK tại Công văn số 339/PTPL-NV ngày 10/04/2015, ý kiến của Tổng cục Địa chất và Khoáng sản Việt Nam tại công văn số 1682/ĐCKS-ĐC ngày 06/09/2014 (Đá hoa trắng làm bột đá không thể gọi là đá cẩm thạch, việc gọi đá hoa trắng là đá cẩm thạch không đúng với khái niệm địa chất), và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:
| 1. Tên hàng theo khai báo: Bột đá vôi trắng siêu mịn CMT-04 cỡ hạt <1mm, độ trắng >90% (dùng trong công nghiệp không dùng trong xây dựng). 2. Đơn vị nhập khẩu/xuất khẩu: Công ty cổ phần Khoáng sản và Tiếp vận Miền Trung; địa chỉ: Lô 20A Lê Hồng Phong, Đông Khê, Ngô Quyền, Hải Phòng; MST: 0201019554. 3. Số, ngày tờ khai hải quan: 928/XKD01 ngày 18/03/2014 đăng ký tại Chi cục Hải quan CK cảng Hải Phòng KVI - Cục Hải quan TP. Hải Phòng. | |
| 4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Bột đá vôi trắng (đá vôi trắng bị hoa hóa), hay còn gọi là đá cẩm thạch, kích thước nhỏ hơn 1mm. | |
| 5. Kết quả phân loại: | |
| Tên thương mại: Calcium carbonate powder. Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Bột đá vôi trắng (đá vôi trắng bị hoa hóa), hay còn gọi là đá cẩm thạch, kích thước nhỏ hơn 1mm. | |
| Ký, mã hiệu, chủng loại: không rõ thông tin | Nhà sản xuất: không rõ thông tin |
| thuộc nhóm 25.17 “Đá cuội, sỏi, đá đã vỡ hoặc nghiền, chủ yếu để làm cốt bê tông, để rải đường bộ hay đường sắt hoặc đá balat khác, đá cuội nhỏ và đá flin (đá lửa tự nhiên), đã hoặc chưa qua xử lý nhiệt; đá dăm vảy, xỉ từ công nghiệp luyện kim hay phế liệu công nghiệp tương tự, có hoặc không kèm theo các vật liệu trong phần đầu của nhóm này; đá dăm trộn nhựa đường; đá ở dạng viên, mảnh và bột, làm từ các loại đá thuộc nhóm 25.15 hoặc 25.16, đã hoặc chưa qua xử lý nhiệt", phân nhóm "- Đá ở dạng viên, mảnh và bột, làm từ các loại đá thuộc nhóm 25.15 hoặc 25.16, đã hoặc chưa qua xử lý nhiệt”, mã số 2517.49.00 "- - Từ đá khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam và Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi. | |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.