| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 3664/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 29 tháng 7 năm 2024 |
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/ 2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 0111 TK/VP ngày 17/6/2024 của Công Ty TNHH Thương Mại Trí Khang, mã số thuế: 0105891307;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: + Macrogol 3350. + Tá dược: sillicon dioxide, hương liệu, natri saccharin - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Stipsipeg baby đặc biệt thích hợp trong trường hợp táo bón cấp tính và mãn tính thông qua tác dụng nhuận tràng thẩm thấu, làm mềm phân, tạo điều kiện thuận lợi cho việc đi tiêu một cách tự nhiên mà không gây ra hiện tượng co rút, đau bụng hay nguy hiểm đến sức khỏe. Stipsipeg baby không bị hấp thu và lên men trong ruột, không xâm nhập và gây kích ứng niêm mạc ruột và thải trừ hoàn toàn qua phân. Hiệu quả của sản phẩm không giảm theo thời gian và không gây phụ thuộc. Cách thức sử dụng: + Từ 6 tháng đến 2 tuổi (tối đa 12kg): 1-2 gói mỗi ngày + Từ 2 tuổi đến 11 tuổi (từ 12kg đến 20kg): 2-4 gói mỗi ngày + Trên 11 tuổi (hoặc > 20kg): 2-6 gói mỗi ngày + Pha loãng lượng chứa trong mỗi gói (5g) trong nửa cốc nước (khoảng 62.5 ml). + Có thể chia liều hàng ngày thành nhiều lần dùng. + Liều có thể tăng hoặc giảm tùy theo đáp ứng của từng cá nhân. Liều tối đa không vượt quá 6 gói mỗi ngày - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Hộp 20 gói mỗi gói chứa 5,0g Macrogol 3350. Tá dược: sillicon dioxide, hương liệu, natri saccharin - Thông số kỹ thuật: + Bột pha hỗn dịch uống. + Quy cách đóng gói: Hộp chứa 20 gói 5g - Công dụng theo thiết kế: Điều trị táo bón cấp tính và mãn tính | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng thiết bị y tế thuộc loại B số 240001339/PCBB-HN ngày 6/6/2024 của Sở Y tế Hà Nội, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 30.04 “Thuốc (trừ các mặt hàng thuộc nhóm 30.02, 30.05 hoặc 30.06) gồm các sản phẩm đã hoặc chưa pha trộn dùng cho phòng bệnh hoặc chữa bệnh, đã được đóng gói theo liều lượng (kể cả các sản phẩm thuộc loại dùng để hấp thụ qua da) hoặc làm thành dạng nhất định hoặc đóng gói để bán lẻ.”, phân nhóm 3004.90 “- Loại khác:”, phân nhóm “- - Loại khác:”, phân nhóm “- - - Loại khác:”, mã số 3004.90.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.