| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 3408/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 12 tháng 7 năm 2024 |
VỀ SỬA ĐỔI, THAY THẾ THÔNG BÁO KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số 05.A-MWVN/2024 ngày 25/04/2024 của Công ty TNHH Meiwa Việt Nam; mã số thuế: 0311822436 cung cấp; ý kiến đề nghị của Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo:
1. Sửa đổi Thông báo kết quả xác định trước mã số số 3349/TB-TCHQ ngày 10/7/2024 của Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Linear Alkylbenzene (tên gọi khác: Benzene, C10-C13 alkyl derivatives) (CAS number 67774-74-7) - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Đặc tính của dầu máy lạnh Barrel freeze: là chất bôi trơn tổng hợp dựa trên alkyl benzen. + Điều này giải quyết được những vấn đề mà các loại dầu khoáng hiện có không thể giải quyết được. + Sản phẩm này đã nhận được sự chứng thực từ các nhà sản xuất tủ lạnh và máy nén và được đánh giá cao về chất lượng. + Nó cũng có thể dược sử dụng làm chất bôi trơn cho chất làm lạnh-amoniac. Tính năng của dầu máy lạnh Barrel freeze + Độ bôi trơn tuyệt vời: nó có đủ độ nhớt và độ bôi trơn cho ổ trục và các khu vực bôi trơn khác của máy nén lạnh. + Đặc tính nhiệt độ thấp tuyệt vời: điểm đông đặc thấp và khả năng tương thích tuyệt vời với môi chất làm lạnh. + Độ ổn định nhiệt hóa tuyệt vời: nó không phán ứng với môi chất làm lạnh ở nhiệt độ cao và cho thấy sự ổn định tuyệt vời. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Alkyl Benzen > 99%. - Thông số kỹ thuật:
- Quy trình sản xuất: Cho benzen và alkyl vào bồn phản ứng với sự có mặt của chất xúc tác phức hợp nhôm clorua lỏng (phản ứng alkyl hóa benzene) à Thu được hỗn hợp gồm: alkylbenzen, các thành phần có độ sôi nhẹ, các hydrocacbon thơm à Tiếp tục đi chưng cất à Thu được Alkylbenzen có độ tinh khiết >99%. - Công dụng theo thiết kế: Bôi trơn tốt các bộ phận bên trong máy nén lạnh, giúp máy nén hoạt động bền bỉ, kéo dài tuổi thọ. | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo đơn đề nghị xác định trước mã số và hồ sơ tài liệu kèm theo thì mặt hàng:
thuộc mã số 3817.00.00 “Các loại alkylbenzen hỗn hợp và các loại alkylnaphthalene hỗn hợp, trừ các chất thuộc nhóm 27.07 hoặc nhóm 29.02” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
2. Thông báo này thay thế Thông báo số 3349/TB-TCHQ ngày 10/07/2024 của Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan./.