BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 3538/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 31 tháng 5 năm 2019 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở kết quả phân tích tại thông báo 2116/TB-KĐ2 ngày 16/10/2018 của Chi cục Kiểm định Hải quan 2, công văn số 180921/CV-HT ngày 21/9/2018 của Công ty cổ phần kinh doanh vật tư Hưng Thịnh và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:
1. Tên hàng theo khai báo: Dây thép không hợp kim dự ứng lực (làm thép cốt bê tông dự ứng lực trong xây dựng), dạng cuộn, cán nguội, chưa tráng mạ, đường kính: 5.0mm, tiêu chuẩn BS5896-2012, hàm lượng carbon>0.6%, hàng mới 100% (mục 01 PLTK). 2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty cổ phần kinh doanh vật tư Hưng Thịnh Địa chỉ: Số 8 đường Nguyễn Thái Học, phường Yết Kiêu, quận Hà Đông, Hà Nội. MST: 0106602678. 3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10200792771/A11 ngày 15/5/2018 đăng ký tại Chi cục Hải quan cửa khẩu cảng Hải Phòng khu vực I - Cục HQ TP. Hải Phòng. |
4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Dây thép không hợp kim (hàm lượng C> 0,6% tính theo trọng lượng), chưa tráng, phủ mạ. Kết quả thử kéo, thử uốn và khối lượng của mẫu phù hợp với dây thép dự ứng lực Y1770C theo tiêu chuẩn BS 5896:2012. Theo công văn số 180921/CV-HT ngày 21/9/2018 của Công ty, mặt hàng được ứng dụng trong các sản phẩm bê tông dự ứng lực như: cọc, cống bê tông dự ứng lực, dầm sàn, vách tường bê tông dự ứng lực, cầu thang đúc sẵn dự ứng lực... |
Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Dây thép không hợp kim (hàm lượng C> 0,6% tính theo trọng lượng), chưa tráng, phủ mạ. Kết quả thử kéo, thử uốn và khối lượng của mẫu phù hợp với dây thép dự ứng lực Y1770C theo tiêu chuẩn BS 5896:2012 Theo công văn số 180921/CV-HT ngày 21/9/2018 của Công ty, mặt hàng được ứng dụng trong các sản phẩm bê tông dự ứng lực như: cọc, cống bê tông dự ứng lực, dầm sàn, vách tường bê tông dự ứng lực, cầu thang đúc sẵn dự ứng lực... thuộc nhóm 72.17 “Dây của sắt hoặc thép không hợp kim”, phân nhóm 7217.10 “- Không được mạ hoặc tráng, đã hoặc chưa được đánh bóng”, phân nhóm “- - Có hàm lượng carbon từ 0,6% trở lên tính theo trọng lượng”, mã số 7217.10.39 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.