BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2726/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 05 tháng 7 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT- BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số: Đơn số 120122/CV/01 ngày 12/1/2022 của Công ty CP Chatude Global - mã số thuế: 0108862248, công văn số 230522/CV/01 ngày 23/5/2022 của Công ty CP Chatude Global và công văn số 19/KĐHQ-NV ngày 19/4/2022 của Cục Kiểm định Hải quan và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Sữa chua sấy lạnh Haeswim-chuối

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Sữa chua sấy lạnh Haeswim-chuối

Ký, mã hiệu, chủng loại:

Nhà sản xuất: GoodFood Co., Ltd

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Sữa lên men 82.41% (sữa nguyên chất, sirô ngô hàm lượng cao fructose, oligosaccarit, kem tươi, vi khuẩn có lợi acid lactic 0.002%), đường trắng, tinh bột khoai tây, chất sơ từ cây keo, bột chuối sấy lạnh 0.8%, hương liệu chuối 0.4%, lợi khuẩn sấy lạnh 0.12%.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Là sữa chua vị hoa quả dạng khô, không cần bảo quản lạnh. Dùng để ăn trực tiếp không qua chế biến. Cung cấp lợi khuẩn và đạm, vitamin (từ hoa quả).

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Thành phần: Sữa lên men (82.41%) (trong đó bao gồm nước tinh khiết (5%), sữa nguyên chất (77.998%), sirô hàm lượng cao fructose (8%), oligosaccarit (6%), kem tươi (3%), vi khuẩn có lợi acid lactic (0.002%)), đường trắng (9.59%), tinh bột khoai tây (3.59%), chất sơ từ cây keo (3.09%), Bột chuối sấy lạnh (0.8%), hương liệu chuối (0.4%), lợi khuẩn sấy lạnh (0.12%).

- Thông số kỹ thuật: Khối lượng tịnh 16g/gói

- Quy trình sản xuất: Nguyên liệu đầu vào gồm: (1) nguyên liệu dạng bột (đường, bột khoai tây, chất xơ, bột chuối, lợi khuẩn) được lưu trữ ở nhiệt độ thường; (2) hương liệu chuối được lưu trữ ở nhiệt độ <5°C.

Kiểm tra nguyên liệu đầu vào -> cân nguyên liệu -> đun nóng hỗn hợp nguyên liệu (có pha nước) ở nhiệt độ trên 95°C trong 15 phút -> trộn đều -> tạo hình -> đông lạnh nhanh dưới -30°C trong 15-20 phút -> tiếp tục rải đều -> đông lạnh nhanh dưới -30°C trong >6 tiếng -> sấy khô ở nhiệt độ 50 ±10°C trong >4 tiếng -> sàng lọc -> phát hiện kim loại -> đóng gói, kiểm tra thành phẩm bằng công nghệ X Quang

- Công dụng theo thiết kế: là thực phẩm dùng để ăn trực tiếp. Dùng cho trẻ em từ 7 tháng trở lên, là món ăn dặm tốt cho sức khỏe.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số thì mặt hàng:

Tên thương mại: Sữa chua sấy lạnh Haeswim-chuối

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Sữa chua chuối sấy lạnh

Thành phần: Sữa lên men (82.41%) (trong đó bao gồm nước tinh khiết (5%), sữa nguyên chất (77.998%), sirô hàm lượng cao fructose (8%), oligosaccarit (6%), kem tươi (3%), vi khuẩn có lợi acid lactic (0.002%)), đường trắng (9.59%), tinh bột khoai tây (3.59%), chất sơ từ cây keo (3.09%), Bột chuối sấy lạnh (0.8%), hương liệu chuối (0.4%), lợi khuẩn sấy lạnh (0.12%).

- Công dụng theo tài liệu của nhà sản xuất: là thực phẩm dùng để ăn trực tiếp.

- Thông số kỹ thuật: Khối lượng tịnh 16g/gói, dạng viên, dạng khô.

- Đối tượng sử dụng bao gồm: người lớn và trẻ em trên 7 tháng tuổi.

Ký, mã hiệu, chủng loại:

Nhà sản xuất: GoodFood Co., Ltd

thuộc nhóm 19.01 “Chiết xuất malt; chế phẩm thực phẩm từ bột, tấm, bột thô, tinh bột hoặc từ chiết xuất malt, không chứa ca cao hoặc chứa dưới 40% trọng lượng là ca cao đã khử toàn bộ chất béo, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác; chế phẩm thực phẩm từ sản phẩm thuộc các nhóm 04.01 đến 04.04, không chứa ca cao hoặc chứa dưới 5% trọng lượng là ca cao đã khử toàn bộ chất béo, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác.”, phân nhóm 1901.90 “- Loại khác: ”, phân nhóm: “- - Loại khác, làm từ sản phẩm thuộc nhóm từ 04.01 đến 04.04:”, mã số 1901.90.39 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty CP Chatude Global biết và thực hiện./.