BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 2698/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 05 tháng 7 năm 2022 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính về việc sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa XK, NK Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số 2210-1/UC2021 ngày 21/3/2022 của Chi nhánh Công ty cổ phần Diana Unicharm - Bắc Ninh, mã số thuế: 0100507058-003 cung cấp; công văn số 24/KĐHQ-NV (NB) ngày 04/5/2022 của Cục Kiểm định Hải quan.
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: Tên thương mại: Sợi ngắn staple ES Fiber PE/PET FS1405114 4Dx51mm Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Cấu trúc vỏ - lõi; Polyethylene terephthalate (lõi)/polyethylene (vỏ), 4D (Denier), 51mm, dạng sợi ngắn staple dùng trong sản xuất vải không dệt sử dụng trong bỉm trẻ em | |
Ký, mã hiệu, chủng loại: Bicomponent PE/PET | Nhà sản xuất: Quanzhou Xiamei Fiber Ltd. |
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: 50% Polyethylene terephthalate (PET) và 50% polyethylene (PE) - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Dạng sợi ngắn staple, sử dụng cho sản xuất màng vải không dệt (airthrough), được sử dụng trong sản xuất airthrough có tác dụng làm tạo liên kết giữa các xơ khác nhờ lớp vỏ có nhiệt độ nóng chảy thấp hơn. Trong sản xuất airthrough, trước khi đi vào sử dụng sẽ được chải phẳng sau đó phối trộn với xơ khác theo tỷ lệ nhất định. Hỗn hợp xơ sau đó đi qua bộ chải tạo thành tấm. Sau đó được thổi không khí nóng đi qua. Dưới tác dụng của không khí nóng, lớp vỏ PE sẽ nóng chảy liên kết với các xơ khác thành 1 tấm màng vải không dệt có liên kết bền vững. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: 50% Polyethylene terephthalate (PET) và 50% polyethylene (PE). - Thông số kỹ thuật: Dạng sợi ngắn staple 4D x 51mm (kích thước là 4 denier, dài 51mm) - Quy trình sản xuất: Hai loại hạt nhựa PE và PET được làm nóng chảy ở máy gia nhiệt riêng biệt. Sau đó, cả PE và PET lỏng được đùn sang bộ phận nhả sợi, chúng sẽ kết hợp với nhau tại đầu nhả sợi tạo thành cấu trúc vỏ-lõi và kéo tạo xơ theo kích thước denier mong muốn (4D). Sau đó được làm nguội, cắt thành các đoạn ngắn theo yêu cầu của khách hàng và đóng bao. - Công dụng theo thiết kế: Ở dạng sợi ngắn staple, sau đó được dùng làm nguyên liệu để sản xuất vải không dệt Airthrough. Vải không dệt Airthrough là một trong những thành phần chính cấu thành nên bỉm trẻ em. | |
3. Kết quả xác định trước mã số: Trên cơ sở hồ sơ công ty cung cấp Tên thương mại: Sợi ngắn staple ES Fiber PE/PET FS1405114 4Dx51mm Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Xơ staple tổng hợp (50% Polyethylene terephthalate (PET) và 50% polyethylene (PE)), chưa chải thô, chưa chải kỹ hoặc chưa gia công cách khác để kéo sợi, sử dụng cho sản xuất màng vải không dệt, kích thước là 4 denier, dài 51mm. | |
Ký, mã hiệu, chủng loại: Bicomponent PE/PET | Nhà sản xuất: Quanzhou Xiamei Fiber Ltd. |
thuộc nhóm 55.03 “Xơ staple tổng hợp, chưa chải thô, chưa chải kỹ hoặc chưa gia công cách khác để kéo sợi”, phân nhóm 5503.90 “- Loại khác”, mã số 5503.90.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Chi nhánh Công ty cổ phần Diana Unicharm - Bắc Ninh biết và thực hiện./.