BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2966/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 20 tháng 7 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính về việc sửa đổi bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số BRT/XNK/2021/029 ngày 14/12/2021 và công văn số BRTXNK2021/014 ngày 01/6/2022 của Công ty TNHH Brenntag Việt Nam; mã số thuế: 0310474190 cung cấp; công văn số 27/KĐHQ-NV ngày 10/5/2022 của Cục Kiểm định Hải quan.

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: SOLUBLL SOY FIBER TJ 700

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Nguyên liệu dùng trong sản xuất thực phẩm

Ký, mã hiệu, chủng loại: TJ 700

Nhà sản xuất: PINGDINGSHAN JINJING BIOLOGICAL TECHNOLOGY

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Xơ đậu nành

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Dùng làm nguyên liệu trong sản xuất thực phẩm.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: ít nhất 70% Polysaccharides từ đậu nành.

- Thông số kỹ thuật: Độ ẩm < 7%, hàm lượng tro < 10%, hàm lượng protein < 8%, độ nhớt 30-10 mPa.s

- Quy trình sản xuất: Đậu nành được tách chất béo, sau đó đem tách thành phần protein bằng phương pháp chiết, phần còn lại sau khi tách protein được chiết thêm lần nữa để tách lấy polysaccharides, lọc sấy khô và đem đóng gói.

- Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu dùng ổn định cho protein trong môi trường axit dùng trong sản xuất thực phẩm.

3. Kết quả xác định trước mã số: Trên cơ sở hồ sơ công ty cung cấp và công văn bổ sung của công ty thì mặt hàng:

Tên thương mại: SOLUBLE SOY FIBER TJ 700

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Chiết xuất từ Okara (bã đậu nành) - Nguyên liệu dùng trong sản xuất thực phẩm.

Ký, mã hiệu, chủng loại: TJ 700

Nhà sản xuất: PINGDINGSHAN JINJING BIOLOGICAL TECHNOLOGY

thuộc nhóm 13.02 “Nhựa và các chiết xuất từ thực vật; chất pectic, muối của axit pectinic và muối của axit pectic; thạch rau câu (agar-agar) và các chất nhầy và các chất làm đặc, làm dày khác, đã hoặc chưa cải biến, thu được từ các sản phẩm thực vật”, phân nhóm “- Nhựa và các chất chiết xuất từ thực vật”, phân nhóm 1302.19 “- - Loại khác:” mã số 1302.19.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Brenntag Việt Nam biết và thực hiện./.