BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1800/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 05 tháng 4 năm 2018

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 01/7/2015 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Cục Kiểm định Hải quan tại thông báo số 1395/TB-KĐHQ ngày 20/11/2017 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Mục 2 tờ khai hải quan: Vật liệu chịu lửa: viên chặn xỉ thép dùng để chặn xỉ thép trước khi nước thép đổ vào khuôn của lò luyện thép, chứa SiO2=30%; Ba=40%; CaO=17% tính theo TL, độ chịu lửa: 1600 độ C, ĐK: 180mm, mới 100%.

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty cổ phần công nghệ y học và phát triển Weidi Việt Nam; ĐC: Tầng 1&2, số 28, ngõ 2, Phố Giảng Võ, P. Cát Linh, Q. Đống Đa, Hà Nội; MST: 0103362795.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10147204131/A41 ngày 22/6/2017 tại Chi cục HQCK Hữu Nghị - Cục HQ tỉnh Lạng Sơn.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Sản phẩm làm từ vật liệu chịu lửa, dạng khối cầu, có xẻ rãnh bao quanh, thành phần chính là BaSO4 (trên cơ sở kết quả giám định số 9774/VLXD-TTKĐ của Viện Vật liệu xây dựng).

5. Kết quả phân loại: Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Sản phẩm làm từ vật liệu chịu lửa, dạng khối cầu, có xẻ rãnh bao quanh, thành phần chính là BaSO4 (trên cơ sở kết quả giám định số 9774/VLXD-TTKĐ của Viện Vật liệu xây dựng).

thuộc nhóm 69.03Các loại hàng gốm, sứ chịu lửa khác (ví dụ, bình cổ cong, nồi nấu kim loại, lò muffle, nút, phích cắm, giá đỡ, chén thử vàng bạc, các loại ống, ống dẫn, bao vỏ và tay cầm), trừ các sản phẩm làm bằng bột silic hóa thạch hoặc đất silic tương tự”, mã số 6903.90.00 “- Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.