BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1627/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 09 tháng 5 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/2/2021 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 1 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa; phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số: Đơn số 1143/DKSH-TCHQ/2021-CG ngày 23/12/2021 của Công ty TNHH DKSH Việt Nam - mã số thuế 3700303206 và công văn số 16/KĐHQ-NV ngày 23/3/2022 của Cục Kiểm định Hải quan;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Olvatine power 10 - fortified chocolate malt drink powder

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thức uống cacao lúa mạch dạng bột Olvatine power 10

Ký, mã hiệu, chủng loại: Thực  phẩm bổ sung. Dạng bột có những hạt nhỏ, màu nâu nhạt, hương cacao lúa mạch, không có mùi vị lạ

Nhà sản xuất: AB Foods & Beverages (Thailand) Ltd.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Chiết xuất lúa mạch và malt 24%, đường, glucose, bột ca cao 10.3%, dầu cọ, vitamin và khoáng chất (di-canxi photphat, vitamin C, sắt pyrophotphat, vitamin E, niacin, mangan sunphat, vitamin A, axit pantothenic, vitamin B6, vitamin B1, vitamin B2, vitamin D3, vitamin B12), bột bơ sữa 5%, bột whey, chất điều chỉnh độ axit 304(ii), hương giống tự nhiên, natri caseinat, chất nhũ hóa 471, chất ổn định 451(i), muối và maltodextrin. Sản phẩm có chứa sữa và gluten từ ngũ cốc.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: dạng hạt mịn, có thể dùng trực tiếp hoặc pha với nước nóng/lạnh.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Chiết xuất lúa mạch và malt (~24%), đường (~23%), glucose (~17%), bột ca cao (~10.3%), dầu cọ (~8%), vitamin và khoáng chất (~6%), bột bơ sữa (~5%), bột whey (~3%), nước (1.7%), chất điều chỉnh độ axit 304(ii) (~0.22%), hương giống tự nhiên (0.2%), natri caseinat (0.19%), chất nhũ hóa 471 (0.055%), chất ổn định 451(i) (0.03%), muối (0.02%) và maltodextrin (0.006%).

- Quy trình sản xuất: Chọn và xử lý nguyên liệu -> Trộn nguyên liệu -> Nấu nguyên liệu -> làm bay hơi -> sấy khô -> nghiền thành hạt nhỏ -> đóng gói thành phẩm -> đóng gói sản phẩm vào từng gói/thùng/kiện/pallet.

- Công dụng theo thiết kế: Dùng trực tiếp hoặc pha với nước.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số thì mặt hàng:

Tên thương mại: Olvatine power 10 - fortified chocolate malt drink powder

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Chế phẩm thực phẩm có thành phần chiết xuất lúa mạch và malt (~24%), đường (~23%), glucose (~17%), bột ca cao (~10.3%), dầu cọ (~8%), vitamin và khoáng chất (~6%), bột bơ sữa (~5%), bột whey (~3%), nước (1.7%), chất điều chỉnh độ axit 304(h) (~0.22%), hương giống tự nhiên (0.2%), natri caseinat (0.19%), chất nhũ hóa 471 (0.055%), chất ổn định 451(i) (0.03%), muối (0.02%) và maltodextrin (0.006%).

Ký, mã hiệu, chủng loại: Thức uống cacao lúa mạch dạng bột Olvatine power 10

Nhà sản xuất: AB Foods & Beverages (Thailand) Ltd.

thuộc nhóm 19.01 “Chiết xuất malt; chế phẩm thực phẩm từ bột, tấm, bột thô, tinh bột hoặc từ chiết xuất malt, không chứa ca cao hoặc chứa dưới 40% trọng lượng là ca cao đã khử toàn bộ chất béo, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác; chế phẩm thực phẩm từ sản phẩm thuộc các nhóm 04.01 đến 04.04, không chứa ca cao hoặc chứa dưới 5% trọng lượng là ca cao đã khử toàn bộ chất béo, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác.”, phân nhóm 1901.90 “- Loại khác:”, mã số 1901.90.20 “- - Chiết xuất malt” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty biết và thực hiện./.