| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 1209/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 28 tháng 02 năm 2020 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Nghị định số 125/2017/NĐ-CP ngày 16/11/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 122/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2016 của Chính phủ về biểu thuế xuất khẩu, biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/2/2019 của Bộ Tài chính về việc sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017;
Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định hải quan 3 tại Thông báo số 197/TB-KĐ3 ngày 6/2/2020 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan Thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:
| 1. Tên hàng theo khai báo: Thép cuộn cán nguội, cán phẳng, không hợp kim, chưa tráng phủ mạ, quy cách không đồng nhất (1.04 - 2.00mm x 1255-1572mm x C). TC: JIS G3141 2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Chi nhánh Công ty TNHH Marubeni - Itochu Steel Việt Nam tại TP HCM Địa chỉ: 115 Nguyễn Huệ, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP Hồ Chí Minh. MST: 0105324298-001. 3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10309070226/A41 ngày 06/1/2020 đăng ký tại Chi cục HQ Quản lý hàng đầu tư - Cục HQ TP.HCM. |
| 4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Thép không hợp kim được cán phẳng, cán nguội, ở dạng cuộn, chiều rộng theo khai báo trên 1250mm, chưa dát phủ, mạ hoặc tráng, kích cỡ chiều dày ≈ 1,55mm |
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thép không hợp kim được cán phẳng, cán nguội, ở dạng cuộn, chiều rộng theo khai báo trên 1250mm, chưa dát phủ, mạ hoặc tráng, kích cỡ chiều dày ≈ 1,55mm thuộc nhóm 72.09 Các sản phẩm sắt hoặc thép không hợp kim được cán phẳng, có chiều rộng từ 600 mm trở lên, cán nguội (ép nguội), chưa dát phủ, mạ hoặc tráng, phân nhóm “- Ở dạng cuộn, chưa được gia công quá mức cán nguội (ép nguội):”, phân nhóm 7209.16 “- - Có chiều dày trên 1mm đến dưới 3mm:”, mã số 7209.16.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.