Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc
Đang tải nội dung, vui lòng chờ giây lát...
Đang tải nội dung, vui lòng chờ giây lát...

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1239/TCHQ-TXNK
V/v thuế GTGT thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế

Hà Nội, ngày 02 tháng 3 năm 2020

 

Kính gửi: Công ty TNHH dịch vụ thương mại HNK Việt Nam.
(A7, lô 18 Khu ĐTM Định Công, Q. Hoàng Mai, TP. Hà Nội)

Tổng cục Hải quan nhận được công văn số 1402/HNK ngày 14/2/2020 của Công ty TNHH dịch vụ thương mại HNK Việt Nam đề nghị hướng dẫn việc áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng đối với mặt hàng dụng cụ, thiết bị y tế. Về vấn đề này, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Tại Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015, quy định: “Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.

Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế theo xác nhận của Bộ Y tế” thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5%.

Bộ Tài chính đã có các công văn hướng dẫn: Công văn số 8159/BTC-TCT ngày 18/6/2015; Công văn số 17278/BTC-TCT ngày 20/11/2015, Công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017.

Đề nghị Công ty TNHH dịch vụ thương mại HNK Việt Nam thực hiện đúng quy định tại Thông tư số 26/2015/TT-BTC , Thông tư số 83/2014/TT-BTC , các văn bản hướng dẫn nêu trên và liên hệ với Cục Hải quan địa phương nơi làm thủ tục nhập khẩu hàng hóa để được hướng dẫn giải quyết.

Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH dịch vụ thương mại HNK Việt Nam biết./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- PTCT Lưu Mạnh Tưởng (để b/c);
- Lưu: VT, TXNK(3b).

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. CỤC TRƯỞNG CỤC THUẾ XNK
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Ngọc Hưng