BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 989/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 24 tháng 3 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 sửa đổi bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 02/2022 ngày 03/03/2022 của Công ty TNHH OTES CORPORATION, mã số thuế 0107619096;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: TamSoil Polynite ECO

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Dung dịch khoan Bentonite Polyme; Dung dịch phân tán chất lượng cao cho khoan ngang TBM dạng dung dịch (Slurry TBMs).

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất: Công ty TNHH OTES CORPORATION

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Đất sét (Bentonite) đã hoạt hóa bằng soda, hóa chất polymer...

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Khuấy trộn với nước sạch (pH7) tạo thành dung dịch đồng nhất, tỷ lệ pha 30-50kg/m3. Chờ tối thiểu 30 phút để dung dịch được đồng nhất, sau đó mới tiến hành khoan. Thường xuyên kiểm tra độ nhớt (tối thiểu 28 giây cho tỷ lệ pha 50kg)

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Đất sét đã hoạt hóa bằng soda hoặc xút (>92%);

Các hóa chất polymer khác (<8%)

- Thông số kỹ thuật:

Sản phẩm được đóng bao 25kg hoặc bao 1 tấn

Dạng bột màu vàng sậm, nâu; tỷ trọng khối ≤1050 kg/m3

Dung dịch (sau pha với nước sạch):

Sản phẩm sau khi pha với nước, tạo thành dung dịch có tỷ trọng 1.02-1.1 g/cm3; Độ nhớt (phễu Marsh 500/700 ml) 28- 60; pH (25°C±2°C): 8-10; Hàm lượng cát <3%; Độ dày áo sét (mm, sau 30 phút) 1-2; Lượng tách nước (ml, sau 30 phút) <30; Độ bền gel sau 10 phút: 8-40 N/m2; Tỷ số YP/PV: 1,5-3

Sản phẩm phù hợp với TCVN 13068:2020 - Dung dịch Bentonite Polymer

- Quy trình sản xuất: Đất sét mảnh được nghiền nhỏ, ủ (hoạt hóa) với soda, sau đó được biến tính bằng hóa chất polymer.

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng trong khoan ngang (tàu điện ngầm, đường hầm...) theo công nghệ TBM dạng dung dịch (Slurry TBMs).

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: TamSoil Polynite ECO

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Đất sét (Bentonite) đã hoạt hóa bằng soda, hóa chất polymer...

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Khuấy trộn với nước sạch (pH7) tạo thành dung dịch đồng nhất, tỷ lệ pha 30-50kg/m3. Chờ tối thiểu 30 phút để dung dịch được đồng nhất, sau đó mới tiến hành khoan. Thường xuyên kiểm tra độ nhớt (tối thiểu 28 giây cho tỷ lệ pha 50kg)

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Đất sét đã hoạt hóa bằng soda hoặc xút (>92%);

Các hóa chất polymer khác (<8%)

- Thông số kỹ thuật:

Sản phẩm được đóng bao 25kg hoặc bao 1 tấn

Dạng bột màu vàng sậm, nâu; tỷ trọng khối ≤1050 kg/m3

Dung dịch (sau pha với nước sạch):

Sản phẩm sau khi pha với nước, tạo thành dung dịch có tỷ trọng 1.02-1.1 g/cm3; Độ nhớt (phễu Marsh 500/700 ml) 28- 60; pH (25°C±2°C): 8-10; Hàm lượng cát <3%; Độ dày áo sét (mm, sau 30 phút) 1-2; Lượng tách nước (ml, sau 30 phút) <30; Độ bền gel sau 10 phút: 8-40 N/m2; Tỷ số YP/PV: 1,5-3

Sản phẩm phù hợp với TCVN 13068:2020 - Dung dịch Bentonite Polymer

- Quy trình sản xuất: Đất sét mảnh được nghiền nhỏ, ủ (hoạt hóa) với soda, sau đó được biến tính bằng hóa chất polymer.

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng trong khoan ngang (tàu điện ngầm, đường hầm...) theo công nghệ TBM dạng dung dịch (Slurry TBMs).

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không có

Nhà sản xuất: Công ty TNHH OTES CORPORATION

thuộc nhóm 38.24 “Chất gắn đã điều chế dùng cho các loại khuôn đúc hoặc lõi đúc; các sản phẩm và chế phẩm hóa học của ngành công nghiệp hóa chất hoặc các ngành công nghiệp có liên quan (kể cả các sản phẩm và chế phẩm chứa hỗn hợp các sản phẩm tự nhiên), chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác”, phân nhóm “- Loại khác:”, phân nhóm 3824.99 “- - Loại khác:”, phân nhóm “- - - Loại khác:”, mã số 3824.99.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH OTES CORPORATION biết và thực hiện./.