| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 977/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 02 tháng 4 năm 2025 |
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 112/CV-CT ngày 20/12/2024 của Công ty Cổ phần Dược - Thiết bị y tế Đà Nẵng, mã số thuế: 0400101404;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Vải không dệt, Bột sắt, Muối, Than hoạt tính, Vermiculite, Polymer thấm hút, Chiết xuất ngải cứu - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: * Cơ chế của sản phẩm: Phản ứng oxy hóa của sắt: Bột sắt tiếp xúc với không khí hoặc hơi ẩm trong môi trường, xảy ra phản ứng oxy hóa sinh ra nhiệt. 4Fe + 3O2 → 2Fe2O3 + nhiệt Muối đóng vai trò xúc tác, làm tăng tốc độ tốc độ phản ứng oxy hóa của sắt. Hấp thụ nước và giải phóng nhiệt: Polyme thấm hút: Khi hấp thụ nước, mạng lưới polyme giãn nở, tạo ra ma sát nội bộ và sinh nhiệt và giải phóng nhiệt khi mất nước Vermiculite nở ra khi tiếp xúc với nước, giải phóng nhiệt và tăng thể tích. Các công dụng khác: Than hoạt tính hấp phụ các chất khí và hơi nước, tạo điều kiện cho các phản ứng xảy ra. Chiết xuất ngải cứu tạo mùi hương dễ chịu cho sản phẩm và cải thiện lưu thông máu đến vùng da được xông nóng. * Cách thức sử dụng: + Lấy đai xông nóng ngải cứu Heat therapy ra khỏi túi. Sản phẩm sẽ bắt đầu nóng lên sau khi lấy ra. Vui lòng sử dụng ngay sau khi mở + Đặt mặt trắng lên vùng bụng hoặc thắt lưng. + Quấn quanh eo và cố định bằng miếng dán và thư giãn trong vòng 8 giờ. Đây là sản phẩm dùng một lần. Không làm nóng lại bằng lò vi sóng hoặc bằng các phương pháp khác (có nguy cơ cháy). Không dùng chung. Sử dụng ngay sau khi mở. Không sử dụng nếu vật liệu đệm nhiệt bị hỏng hoặc rách. Luôn tuân theo các hướng dẫn an toàn được cung cấp. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: + Bột sắt 52.1g + Muối 4.2g + Than hoạt tính 8g + Vermiculite 8.3g + Polymer thấm hút 0.62g + Chiết xuất ngải cứu 0.5g - Thông số kỹ thuật: Hộp chứa 3 miếng, kích thước 88.5 X 18.5 X 5 cm - Quy trình sản xuất: Trộn nguyên liệu, làm đầy, đóng gói sản phẩm, kiểm tra, đóng gói bao bì - Công dụng theo thiết kế: Giải pháp tự nhiên cho những cơn đau nhức là đai xông nóng ngải cứu Cảm nhận hơi ấm êm dịu len lỏi vào sâu bên trong, thư giãn từng sợi cơ, xoa dịu nhưng cơn co thắt đau nhức. Đai xông nóng ngải cứu Heat therapy sử dụng công nghệ nhiệt liệu tiên tiến, tự làm nóng, truyền nhiệt vào các cơ, giúp làm giảm đau bụng kinh và các cơn đau lưng hiệu quả lên đến 8 giờ Giải pháp tự nhiên cho các cơn đau nhức là đai xông nóng ngải cứu Heat therapy. Với nhiệt lượng 48°C cùng hơi nước giúp mở rộng lỗ chân lông, tăng khả năng hấp thụ hoạt chất có lợi từ ngải cứu là một phương pháp hiệu quả cho giảm đau do căng cơ và co thắt cơ. Nhiệt lượng tỏa ra giúp giãn nở mạch máu, tăng cường lưu lượng máu đến vùng bị đau, giúp cung cấp oxi và chất dinh dưỡng, thúc đẩy quá trình phục hồi cho vùng mô bị bị tổn thương và giãn các bó cơ căng cứng | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 38.24 “Chất gắn đã điều chế dùng cho các loại khuôn đúc hoặc lõi đúc; các sản phẩm và chế phẩm hóa học của ngành công nghiệp hóa chất hoặc các ngành công nghiệp có liên quan (kể cả các sản phẩm và chế phẩm chứa hỗn hợp các sản phẩm tự nhiên), chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác”, phân nhóm “- Loại khác:”, phân nhóm 3824.99 “- - Loại khác:”, phân nhóm “- - - Loại khác:” mã số 3824.99.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần Dược - Thiết bị y tế Đà Nẵng biết và thực hiện./.