| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 355/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 21 tháng 3 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 07/2025/CV-MĐ ngày 9/01/2025 của Công ty cổ phần thương mại xuất nhập khẩu dầu khí Minh Đức, mã số thuế: 0313094165;
Theo đề nghị của Trưởng ban Ban Nghiệp vụ thuế hải quan,
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| |||||||||||||||||||||||||||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: + Aromatic hydrocarbon: 50-60% + Non-Aromatic hydrocarbon: 45-50% Chưng cất ở 250°C (vol %): < 65% - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Sử dụng trong công nghiệp hóa dẻo cao su - Hàm lượng tính trên trọng lượng:
- Thông số kỹ thuật:
- Quy trình sản xuất: Dầu hóa dẻo được điều chế từ dầu mỏ, là dầu thu được sau quá trình chế biến, xử lý tổng hợp bằng các quá trình xử lý vật lý và hóa học (đã loại bỏ một số phân đoạn nhẹ hơn bằng quá trình chưng cất), là phân đoạn của dầu nhờn được tách ra từ dầu mỏ. Phân đoạn dầu nhờn thu được từ phân đoạn chưng cất, chứa một lượng lớn thành phần hàm lượng chất thơm có nhiệt độ sôi cao bằng phương pháp chưng cất chân không từ cặn dầu được tách ra từ dầu mỏ bằng phương pháp chưng cất khí quyển hoặc dầu dưới dạng đã khử asphalt thu được từ cặn chân không. Phân đoạn dầu nhờn chứa hàm lượng lớn hợp chất thơm đa vòng (PCA). - Công dụng theo thiết kế: Dùng làm dầu hóa dẻo cao su trong các ngành công nghiệp sản xuất lốp ô tô, xe máy,... | |||||||||||||||||||||||||||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, báo cáo thử nghiệm số IE25-00011.002 của Công ty SGS Việt Nam, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 27.07 “Dầu và các sản phẩm khác từ chưng cất hắc ín than đá ở nhiệt độ cao; các sản phẩm tương tự có khối lượng cấu tử thơm lớn hơn cấu tử không thơm.”, phân nhóm “- Loại khác:”, phân nhóm 2707.99 “- - Loại khác:”, mã số 2707.99.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | |||||||||||||||||||||||||||||||
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần thương mại xuất nhập khẩu dầu khí Minh Đức biết và thực hiện./.