| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 971/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 08 tháng 03 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số CTTV-PTPL/202401 ngày 19/02/2024 của Công ty TNHH Competition Team Technology (Việt Nam) (MST: 5702015581) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: LCD O-cell model HV750QUB-F9K là module tấm tinh thể lỏng dạng ô mở (LCD Open-cell), có kích thước là 75inch (theo đường chéo). Đây được xem như là một module khép kín dạng sơ cấp dùng để lắp ráp tạo thành module màn hình dẹt bậc cao hơn PMOD (Panel Module) (còn có thể gọi là module thứ cấp) và được ứng dụng dùng trong sản xuất tivi màn hình dẹt. LCD O-cell có cấu tạo gồm: + Tinh thể lỏng (Liquid Crystal). + Lớp kính có mảng mạch tranzito màng mỏng (Thin Film Transistor Glass). + Tấm phân cực trước và tấm phân cực sau (Front Polarizer and Rear Polarizer). + Bo mạch điều khiển (Printed Circuit Board). + Băng mạch mềm có gắn chip (Chip on Film). + IC điều khiển nguồn (Source Driver IC). + Phim dẫn điện đẳng hướng (Anisotropic Conductive Film). + Gel làm đầy (Moisture Barrier Resin). + Lớp kính lọc màu (Color Filter Glass). LCD O-cell model HV750QUB-F9K được ghép thành từ 2 thành phần chính: + Tấm nền TFT LCD (bao gồm lớp kính lọc màu, lớp kính có mạch TFT và tinh thể lỏng giữa 2 lớp kính, có thể dẫn truyền ánh sáng dựa vào tín hiệu điện từ lớp TFT). + Mạch điều khiển (chịu trách nhiệm cấp nguồn một chiều 12VDC và tín hiệu điện đã được xử lý từ mạch T-CON (timing controller) để điều khiển từng dãy pixel). Mạch T-CON không có trong LCD O-cell. LCD O-cell có thể hoạt động độc lập dùng nguồn sáng từ đòn ngoài môi trường và Khối đèn nền (bộ đèn nền). Để tạo nên module màn hình dẹt PMOD (Panel Module), LCD O-cell cần lắp ráp kết hợp với mạch T-Con và Khối đèn nền. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: a. Cơ chế hoạt động: + Cụm bo mạch chủ của TV sẽ phân giải tín hiệu hình ảnh (từ nguồn truyền hình/USB/HDMI/...) thành tín hiệu điện sau, đó cấp cho T-CON. + T-CON tiếp tục điều chỉnh lại tín hiệu điện, chuyển đến mạch điều khiển của LCD O-cell (mục đích là điều chỉnh độ đóng/mở của tinh thể lỏng - thông qua điều khiển mức điện áp). Khi có tín hiệu điều khiển, LCD O-Cell sẽ điều khiển các tinh thể lỏng dịch chuyển, từ đó cho ánh sáng (từ nguồn sáng bất kì) đi qua lớp lọc màu để tạo thành các điểm ảnh (pixel) có màu sắc khác nhau. b. Cách thức sử dụng: LCD O-cell được sử dụng trong công đoạn lắp ráp module màn hình dẹt PMOD và từ đó dùng sản xuất ra tivi màn hình dẹt. Cụ thể: + Để lắp ráp ra module màn hình dẹt PMOD, cần kết hợp lắp ráp LCD O-cell với Mạch T-CON và Khối đèn nền. + Để lắp ráp ra sản phẩm tivi LCD 75inch hoàn thiện cần lắp ráp module màn hình dẹt PMOD với các linh kiện khác như loa, mạch bluetooth/wifi, mạch điều khiển chính, mạch nguồn... - Thông số kỹ thuật: LCD O-cell model HV750QUB-F9K được ứng dụng dùng trong sản xuất tivi LCD 75inch. Thông số cụ thể: + Kích thước bao ngoài (mm): 1661.664±0.3(H) x 942.436±0.3(V) x 1.32±0.1 (T). + Trọng lượng: 4600gram + Vùng hiển thị hình ảnh (mm): 1649.664(H) x 927.936(V) + Số lượng điểm ảnh (pixel): 3840 x 2160 + Tần số quét: 60Hz + Kích thước điểm ảnh (µm): 429.6 (H) x 429.6 (V) + Cách sắp xếp điểm ảnh: Sọc đảo ngược Pixels RGB theo trục Z + Màu sắc hiển thị: 1.07 tỷ màu + Cách thức hiển thị hình ảnh: Bằng cách truyền dẫn ánh sáng (nếu không hoạt động sẽ hiển thị đen). + Tỷ lệ dẫn truyền ánh sáng của O-Cell: 5.5% (đo tại vị trí trung tâm với bộ đèn nền của BOE). + Khối lượng (g): 4600 + Năng lượng tiêu thụ (watt): 10.25 (kết hợp với mạch TCON) + Xử lý bề mặt: Phủ mờ 1%, 3H, chống lóa (lớp phân cực mặt trước), trong suốt (lớp phân cực mặt sau). + Tốc độ khung hình fv= 60Hz và tần số xung nhịp = 74,25 MHz. + Điện áp nguồn (tối đa): 13.5V + Điện áp đầu vào CMOS/TTL: Tối thiểu VSS -0.3V , tối đa +3.6V + Nhiệt độ hoạt động : 0 ~ 50°C + Nhiệt độ lưu trữ: -20°C ~ 60°C + Độ ẩm hoạt động: 10 - 90 %RH + Độ ẩm lưu trữ: 5 - 90 %RH - Quy trình sản xuất: + Bước 1: Thiết kế lớp mạch TFT và mạch điều khiển. + Bước 2: Chế tạo lớp kính có mạch TFT. + Bước 3: Tạo lớp kính lọc màu. + Bước 4: Ghép lớp kính có mạch TFT ở bước 2 và lớp kính có lọc màu ở bước 3, cùng lớp tinh thể lỏng giữa 2 lớp kính thành tấm nền TFT LCD. + Bước 5: Dán phim dẫn điện đẳng hướng, băng mạch mềm có chip lên lớp dẫn điện ở phía tấm nền, kết nối tấm nền TFT LCD và bảng mạch điều khiển. → Đến đây đã xong công đoạn sản xuất hoàn chỉnh một Module tấm tinh thể lỏng dạng ô mở LCD O-Cell. - Công dụng theo thiết kế: LCD O-cell 75inch, model HV750QUB-F9K dùng trong công đoạn lắp ráp, sản xuất mô-đun màn hình tinh thể lỏng và từ đó cấu thành sản phẩm tivi màn hình tinh thể lỏng 75inch hoàn chỉnh. Sản phẩm LCD O-cell 75inch, model HV750QUB-F9K có chức năng hiển thị tín hiệu hình ảnh khi nhận được tín hiệu từ bo mạch điều khiển. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Tổng cục Hải quan xác định kết quả xác định trước mã số như sau:
thuộc nhóm 85.24 “Mô-đun màn hình dẹt, có hoặc không tích hợp màn hình cảm ứng”, phân nhóm “- Loại khác”, mã số 8524.91.00 “- - Bằng tinh thể lỏng’' tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Competition Team Technology (Việt Nam) biết và thực hiện./.