BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 927/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 21 tháng 3 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 sửa đổi bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 211021/LSP-DA ngày 20/12/2021 của Công ty TNHH Hóa Dầu Long Sơn, mã số thuế: 3500890966, công văn số 14/KĐHQ-NV ngày 14/3/2022 của Cục Kiểm định hải quan;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Dầu nhiên liệu nặng - Cracker Bottom

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Dầu nhiên liệu nhiệt phân; Dầu nhiên liệu nặng; Dầu đáy từ quá trình sản xuất của nhà máy Olefins

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: Rayong Olefins Co., Ltd
(ROC), hoặc Map Ta Phut Olefins Co., Ltd (MOC)

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Asphatenes: 20-30% theo trọng lượng;

Hydrocacbon thơm đa vòng: 15-30% theo trọng lượng;

Hydrocacbon thơm 2 vòng: 10-20% theo trọng lượng;

Hỗn hợp alkane và paraffin: 5-10% theo trọng lượng;

Napthalene: 1-5% theo trọng lượng;

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Sử dụng như là vật liệu tiêu hao chạy thử nồi hơi, sản phẩm không được bán trên thị trường nội địa

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Asphatenes: 20-30% theo trọng lượng;

Hydrocacbon thơm đa vòng: 15-30% theo trọng lượng;

Hydrocacbon thơm 2 vòng: 10-20% theo trọng lượng;

Hỗn hợp alkane và paraffin: 5-10% theo trọng lượng;

Napthalene: 1-5% theo trọng lượng;

- Thông số kỹ thuật:

Trạng thái/ hình thức vật lý: Chất lỏng màu nâu sẫm ngả đen, dầu;

Mùi: Mạnh, giống hắc ín, với naphthalene (băng phiến);

Nhiệt độ nóng chảy: Thay đổi, phổ biến là -21°C;

Nhiệt độ chớp cháy: Phạm vi 85-115°C (Cốc kín);

Phân loại tính dễ cháy: Dễ bắt lửa khi tiếp xúc với nguồn nhiệt;

Giới hạn cháy trên: 5,9%;

Áp suất hóa hơi: Thay đổi, ước tính 1-5 mm Hg @ 38°C;

Trọng lượng riêng: Phạm vi: 0,9 đến 1,10;

Tính tan trong nước: Không hòa tan;

pH: Không áp dụng;

Ngưỡng mùi: Không có sẵn;

Nhiệt độ sôi: Phạm vi 204°C đến 700°C;

Tốc độ bay hơi: Chậm;

Nhiệt độ tự bắt cháy: Không có;

Giới hạn cháy dưới: 0.9%;

Khối lượng riêng ở dạng hơi: ước tính: > 1 (Không khí = 1);

Nhiệt độ tới hạn: Không có sẵn;

Hệ số n-octanol / H2O: Không có.

- Quy trình sản xuất: Hỗn hợp này được hình thành trong quá trình phản ứng bẻ gãy mạch carbon

- Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu hóa dầu.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Dầu nhiên liệu nặng - Cracker Bottom (sản phẩm đáy của quá trình cracking)

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Asphatenes: 20-30% theo trọng lượng;

Hydrocacbon thơm đa vòng: 15-30% theo trọng lượng;

Hydrocacbon thơm 2 vòng: 10-20% theo trọng lượng;

Hỗn hợp alkane và paraffin: 5-10% theo trọng lượng;

Napthalene: 1-5% theo trọng lượng;

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Sử dụng như là vật liệu tiêu hao cho chạy thử nồi hơi, sản phẩm không được bán trên thị trường nội địa

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Asphatenes: 20-30% theo trọng lượng;

Hydrocacbon thơm đa vòng: 15-30% theo trọng lượng;

Hydrocacbon thơm 2 vòng: 10-20% theo trọng lượng;

Hỗn hợp alkane và paraffin: 5-10% theo trọng lượng;

Napthalene: 1-5% theo trọng lượng;

- Thông số kỹ thuật:

Trạng thái/ hình thức vật lý: Chất lỏng màu nâu sẫm ngả đen, dầu;

Mùi: Mạnh, giống hắc ín, với naphthalene (băng phiến);

Nhiệt độ nóng chảy: Thay đổi, phổ biến là -21°C;

Nhiệt độ chớp cháy: Phạm vi 85-115°C (Cốc kín);

Phân loại tính dễ cháy: Dễ bắt lửa khi tiếp xúc với nguồn nhiệt;

Giới hạn cháy trên: 5,9%;

Áp suất hóa hơi: Thay đổi, ước tính 1-5 mm Hg @ 38°C;

Trọng lượng riêng: Phạm vi: 0,9 đến 1,10;

Tính tan trong nước: Không hòa tan;

pH: Không áp dụng;

Ngưỡng mùi: Không có sẵn;

Nhiệt độ sôi: Phạm vi 204°C đến 700°C;

Tốc độ bay hơi: Chậm;

Nhiệt độ tự bắt cháy: Không có;

Giới hạn cháy dưới: 0.9%;

Khối lượng riêng ở dạng hơi: ước tính: > 1 (Không khí = 1);

Nhiệt độ tới hạn: Không có sẵn;

Hệ số n-octanol / H2O: Không có.

- Quy trình sản xuất: Hỗn hợp này được hình thành trong quá trình phản ứng bẻ gãy mạch carbon

- Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu hóa dầu.

Ký, mã hiệu, chủng loại: không có

Nhà sản xuất: Rayong Olefins Co., Ltd (ROC), hoặc Map Ta Phut Olefins Co., Ltd (MOC) 

thuộc nhóm 27.07 “Dầu và các sản phẩm khác từ chưng cất hắc ín than đá ở nhiệt độ cao; các sản phẩm tương tự có khối lượng cấu tử thơm lớn hơn cấu tử không thơm.”, phân nhóm “- Loại khác:”, phân nhóm 2707.99 “ - - Loại khác:”, mã số 2707.99.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Hóa Dầu Long Sơn biết và thực hiện./.