BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 757/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 31 tháng 01 năm 2019 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định Hải quan 5 tại thông báo số 96/TB-KĐ5 ngày 24/10/2018 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:
1. Tên hàng theo khai báo: Quặng sắt chưa nung kết, loại tiêu chuẩn PBF của công ty Rio Tinto, thành phần Fe chiếm 61.55%, cỡ hạt dưới 6.3mm chiếm 89.82 %, dùng làm nguyên liệu sản xuất gang thép - công nghệ lò cao 2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty CP Thép Hòa Phát Hải Dương; địa chỉ: Xã Hiệp Sơn, huyện Kinh Môn, tỉnh Hải Dương; mã số thuế: 0800384651. 3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10224336954/A1 ngày 27/9/2018 tại Chi cục HQ CK Cảng Hòn Gai (Cục Hải quan tỉnh Quảng Ninh). |
4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Quặng sắt chưa nung kết, thành phần khoáng vật là nhóm limonit (≈ 50%), hematite (≈ 40%), geothit (≈ 5%), hydroxit Fe (≈ 5%) tính theo khối lượng. Hàm lượng Fe tổng 62.29%. |
5. Kết quả phân loại: Quặng sắt chưa nung kết, thành phần khoáng vật là nhóm limonit (≈ 50%), hematite (≈ 40%), geothit (≈ 5%), hydroxit Fe (≈ 5%) tính theo khối lượng. Hàm lượng Fe tổng 62.29%. thuộc nhóm 26.01 “Quặng sắt và tinh quặng sắt, kể cả pirit sắt đã nung.”, phân nhóm “- Quặng sắt và tinh quặng sắt, trừ pirit sắt đã nung:”, phân nhóm 2601.11 “- - Chưa nung kết:”, mã số 2601.11.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.